Tập hợp ảnh thiên văn tự chụp để làm gallery HAAC

lequangthuy

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
To Luna : Tối 27 anh em mình chụp tiếp được chứ !!! Em tra thử xem mình có thể chụp tinh vân nào vào lúc đó. Anh nghĩ, em nên dùng live và chụp qua PC để có ảnh hành tinh tốt hơn.
Anh vừa đọc được 1 thông tin, dùng lọc IR-UV sẽ có ảnh hành tinh rõ nét hơn.

To Luna : Tối 27 anh em mình chụp tiếp được chứ !!! Em tra thử xem mình có thể chụp tinh vân nào vào lúc đó. Anh vừa đọc được 1 thông tin, dùng lọc IR-UV sẽ có ảnh hành tinh rõ nét hơn.
Dạ được chứ anh, nhưng mà em chưa biết lúc đó cái bộ lọc của em mua về đến nơi chưa. Em đặt mua cái filter UHC/LRP để khử ô nhiễm ánh sáng. Wedge thì tối nay em test thử xem có ok ko? Hi vọng là đến lúc đó đủ đồ chơi để chụp, hi hi

DucPhuong

Nhìn mấy tấm hình bác Thuỷ, Fairy và Luna nhà ta chụp mà phê quá. Hôm rồi lại được biết vợ chồng nhà Fairy tậu được cái kính khủng nên đang ngóng chờ nhiều tấm hình đẹp, phân giải cao về đám tiêu yêu hành tinh và ma đầu giáo thiên hà.
Các bác ngó qua cái kỹ thuật của tay Christopher Go này. Mong các bác có được những tấm ảnh khủng:
http://astro.christone.net/jupiter/

Nhìn mấy tấm hình bác Thuỷ, Fairy và Luna nhà ta chụp mà phê quá. Hôm rồi lại được biết vợ chồng nhà Fairy tậu được cái kính khủng nên đang ngóng chờ nhiều tấm hình đẹp, phân giải cao về đám tiêu yêu hành tinh và ma đầu giáo thiên hà.
Các bác ngó qua cái kỹ thuật của tay Christopher Go này. Mong các bác có được những tấm ảnh khủng:
http://astro.christone.net/jupiter/
Híc kính khủng thì có nhưng có lẽ đi nhầm bước bác Phường ơi. Đáng lẽ phải có nhà khủng có sân thượng rồi mới tính đến kính khủng.
Kính hiện nay chưa sử dụng được vì nhà cấp 4 mái tôn ^^, tứ bề bị bao vây.

DucPhuong

Giờ bác đã có 2 gia đình, 4 họ rồi. Bác có quê hương ở ngoại thành thì thiết kế cái dome bác ạh. Em tin với sự tham gia tích cực của a Thủy thì bác sẽ làm được chuyện lớn như tay Christopher Go o Phillipines.

lequangthuy

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Cái C11 của Tuấn, với sao Thổ, trong thời tiết không tốt đã "lên" được như vậy, anh nghĩ nếu chụp sao Mộc, có lẽ cũng không kém ảnh của Christopher đâu.
Khoảng cuối năm, sao Mộc lên cao và thời tiết tốt, anh em mình tổ chức 1 buổi chụp ảnh TV thật hoành tráng nào !!!!!!!
Phường có dịp vào TP, nhớ ghé thăm và cố vấn cho anh em thêm về kỹ thuật nhé.

Uả, mấy cái ảnh trên đảo lại chiểu chưa vậy. Em thấy cái biển Giông Tố sao lại quay xuống phía dưới bên phải. Nều ảnh bị ngược thì nó phải ở góc dưới trái chứ. còn nếu thuận chiều thì phải ở góc phải trên chứ nhỉ! Không biết em nhận định đúng không?!

DucPhuong

anh Thuỷ ơi, hôm trước em vào TP.HCM công tác rồi gọi cho Loan để được đến thăm anh em. Nhưng do lịch bị thay đổi nên thành ra không hội ngộ được.
Em phục cái ảnh Jupiter của bác quá. Chí bởi vậy nên em tin là nếu có trang thiết bị đầy đủ thì các bác còn làm tốt hơn cả tay Go kia.
Em chỉ tiếc là nếu cái LX200 16" mà giao cho các bác Thuỷ và Fairy thì làm được khối chuyện lớn. Nhưng tiếc thay....

DucPhuong

Ôi bác Thuỷ ơi, về kỹ thuật thì em gọi bác là sư phụ rồi! Để có được bưc ảnh thiên văn đẹp, bên cạnh kỹ thuật còn cần phải sự khéo léo, tinh tế, và cảm nhận của người chụp và xử lý. Bác Thuỷ có cả điều đó rồi.
Lần trước em có được học về astrophotography và astrophotometry nhưng toàn là máy nó làm hết. Thậm chí còn chẳng được sờ vào cái kính mặc dù nó ở ngay trước mặt (nếu mình sờ vào thì sợ bi rung). Nên hầu như chẳng được thực hành kỹ thuật gỉ cả. Thầy chỉ cho vài cái lệnhtreen máy tính nên mọi người cứ làm như một cái máy. Chán!!!

Sao em thấy mọi người chụp kiểu gì mà trăng không bị loá khi gần đến hôm rằm vậy. Em chụp cứ bị hoài. Dùng cái webcam chỉnh đi chỉnh lại thấy trăng khá to nhưng lại mờ, không biết có phải là do vượt quá độ phóng đại hữu dụng không nữa, mong các anh trả lời giúp!!!