Tách tầng - Cơ chế do đội WR của NTN Q5 phát triển

shinichi

Dạo này bận ôn thi quá không tìm được cách post ảnh lên diễn đàn nên không cho các bạn xem bộ tách đui bi của mình. Nói một cách khiêm tốn là nó cũng ngon chưa cân thử các bạn tính hộ cái 1 dui bi 10cm pvc 21 1 bit trơn 21.Ai giúp mình tí ^^

MagicalFlame

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
bạn nào làm xong. thì nhớ post ảnh lên cho anh em xem nhé.

khangtn

Chậc, làm xong rồi mà không biết post ảnh lên như thế nào, cầm hơi nghe nặng :(
2 cái "cổ dê", 1 đầu bi, 1 bịt 21, 1 nối 34-21, 2 cái pittonng, 2 lò xo, 1 cái van một chiều, vài thanh sắt... nghe mà tùm lum ^^

shinichi

Cái tách của mình gồm : ~10cm pvc 21 , 2/3 bịt trơn 21 ( cắt bớt cho nhẹ mà ) 1 đui bi , 1 cổ dê , 2 lò so ( ở trong súng bắn bi ) 1van gạo ( van xe đạp ý) 1 nắp trai nước xịt kính Vậy thôi tách ngon da fềt^^ Ạ wên còn 2 kí pitong nữa ( bơm kim tim đó )

khangtn

Tính ra thì tách tầng của hai đứa mình cũng không khác nhau gì mấy hen...:D:D:D cũng giống nhau ra phết ^^

shinichi

Chậc, làm xong rồi mà không biết post ảnh lên như thế nào, cầm hơi nghe nặng :(
2 cái "cổ dê", 1 đầu bi, 1 bịt 21, 1 nối 34-21, 2 cái pittonng, 2 lò xo, 1 cái van một chiều, vài thanh sắt... nghe mà tùm lum ^^
Nè có phải bạn dùng nối 34 - 21 để nối ống 21 với ống 34 có gắn cái nắp chai đúng hóc mình cũng làm 1 cái tách như vâyj nhìn không đc đẹp lắm:sm (28):

khangtn

chà mình làm y như vậy ak, quan trọng là tách được không chứ không phải đẹp bạn ^^:sm (12):
có nick chat không, có gì mình nói chuyện ha, của mình nè: brontosarusk

khangtn

cái này cơ chế y như cái tách tầng cuả nhà thiếu nhi quận 5 đó bạn, mình xem lúc trước rồi...:sm (60)::sm (60):

shinichi

Thế thì giải thích chi tiết dễ hiểu cho ta đi ta hông hiểu cách giải thích của A vinh ?

khangtn

mình chỉ hiểu được cái lúc đầu là khi đặt tên lửa vào thì sức nặng của nước + tên lửa sẽ đưa tên lửa vào "tròng", còn tại sao lại bung ra được thì mình không hiểu...:sm (31)::sm (31)::sm (31):

khangtn

CŨng hiểu được 50% mà :D:D
Để mình hỏi lại nhà thiếu nhi q5 giải thích cơ chế của nó cái.....>:D<

tititi

CÁi này mình hiểu.Nói giống thì cũng không giống mà khác thì cũng không khác cho lăm.Tại vì nó cũng trên nguyên lý của NTN q5,khi có nước thì tầng tách sẽ đè lên lò xo nên chốt giữ lại đc nhưng khi tầng dưới hết nhiên liệu thì lò xo sẽ đẩy tầng dưới xuống làm cho chốt đẩy xuống >>>>>>tách tầng...Còn của aircomandrockets thì cũng trên nguyên lý đó nhưng nó chơi nòng nhỏ ngay cả ở tầng tách.MÀ cái tách tầng của NTN Q5 không có ( chắc làm đc nhưng khôg tiết lộ đây mà hehehehhe) nó dung loại đuôi bi nhựa trong máy giặt ,vì bằng nhựa nên nó dễ tách ..Nhưng loại đuôi bị nhự này mình tìm không ra .ở chỗ mình không có bán mấy cái loại này..

shinichi

Đó nghe bạn giải thích mình cũng hiểu được đôi chút rồi đó . Đui nhựa thì dễ èo ra tiệm bán ống dẫn nước của máy bơm đó hỏi mua 1 bộ " Co nối nhanh 1:2 " Ở miền nam hình như địa chỉ này có nè : 44 Ký Con, P.Nguyễn Thái Bình, Q.1, HCM -; 180 Nguyễn Thái Bình, Q.1, HCM or 48 Ký Con, Q.1, HCM . Cái này còn bền hơn là cái co ở máy giặt ^^

shinichi

Để ta giải thích cơ chế của tây cho mọi người xem có đúng không nha : Khi bơm tầng tách và tầng đẩy được nạp đẩy nhiên liệu . Nhờ trọng lực tầng tách xẽ đè lò xo xuống đồng thời tự đưa nó vào chòng . Khi bắn tầng kích đã hết nhiên liệu nó trở nên rất nhẹ khi trên ko trung . Lúc này lò xo đạp tầng dưới xuống đông thời lại tháo chòng cho tầng trên và tầng trên thoát khỏi chòng thế là tách hi hi ^^ Ta bổ xung thêm tí tại sao lò xo lại tháo đc chòng cho tầng trên bỡi vì kí chốt giống như ở đui bi để ta giựt xuống đó đã được gắn gián tiếp với tầng kích . Lò xo mà của đui bi nhựa đó đã bị tháo mất .Lúc đó thì chỉ tồn tại lực của lò xo đạp xuống tầng dưới à ! Hơi khó hỉu tí .Ta chỉ hiểu của tây thôi à của ta chưa hỉu lắm à

khangtn

e, shinichi biet cai cuc gan dzo tang kich cua NTNQ5 la cuc gi khong, hoi ma khong thay reply gi ca:sm (81)::sm (81)::sm (81):

shinichi

e, shinichi biet cai cuc gan dzo tang kich cua NTNQ5 la cuc gi khong, hoi ma khong thay reply gi ca:sm (81)::sm (81)::sm (81):
Hi hi không biết mình cũng hỏi mà hông có ai đáp cả chán quá. Tìm mãi mà không thấy cái đó làm cái tl đẩy giống như tây ^^