Ống nhòm mình mới mua!!!!!!

Hôm qua mình mới đi mua một cái ồng nhòm giá 1.100.000 VND ( BH 6 tháng) các bạn xem và cho mình ý kiến nhé. xem ống nhòm mình còn zing hay ko nhé để mình còn đi bảo hành.thanks nhìu.
+ Thông số kỹ thuật của em nó:
- G= 10 lẩn đường kính vật kính 42mm (10x42)
- góc nhìn 6 độ (field 6 độ)
- trường nhìn 105-1000m
- waterproof : chống nước
- fogproof : chống đọng sương
- Nitrogen filled : có bơm khí nito trong lòng ống
+ Hình ảnh em nó đây:

Mouse

Đúng là thị trường khá thật. Ảnh rất trong sáng. Mình khoái phần chống đọng sương ấy, cái này tối xem dải ngân hà thì còn gì bằng nữa.
Mà cho mình hỏi người ta bơm khí nitơ vào bên trong làm gì thế?

toicodon

Nitơ là khí trơ về mặt hoá học trong điều kiện bình thường,nếu các chi tiết ghép đủ kín thì bơm vào để bảo vệ không bị ôxi hoá thôi

ORION

Moderator
Đúng là thị trường khá thật. Ảnh rất trong sáng. Mình khoái phần chống đọng sương ấy, cái này tối xem dải ngân hà thì còn gì bằng nữa.
Bơm vào để chứng minh là các chi tiết kín đến nỗi không thấm khí đừng nói là nước, hehe. Nói giỡn chứ anh cũng nghĩ nó giúp ngăn oxi hóa, tách biệt với môi trường bên ngoài ngăn sự phát triển của các loại mốc

Người ta bơm khí ni tơ vào trong lòng ống nhòm để tránh mốc và ẩm.Thắng có thể vào đây tải về để biết chi tiết hơn:http://quangtam.vn/index.php?option=news&func=list&l1=63&l2=64 :D:D:D:D:D

toicodon

Đúng là phải bơm vào để tránh ẩm mốc,nhưng tại sao lại không bơm Ne ,Ar...vấn đề ở đây là tính chất vật lý và hoá học đó là trơ về mặt hoá học, nhớt về mặt vật lý.Các chi tiết không thể nào kín tuyệt đối được vây không khí vẫn có thể lọt vào theo thời gian sử dụng.Khí Ne thì phân tử lượng quá nhỏ nên độ nhớt thấp còn các loại khí trơ khác thì nghe nói là độc nhưng theo mình thì giá thành cao nên không dùng,vậy trong tự nhiên chỉ còn khí N2 là đáp ứng được.

Mouse

Vậy cho mình hỏi thêm cấu tạo của cái ống nhòm đó có thêm cái gì mà có thể chống đọng sương được thế? Vì mình dùng kính thiên văn vào đêm khuya nên lâu lâu thị kính bị ám hơi nước phiền lắm .thổi vào càng bị nhìu hơn lau nhìu thì sợ xước .

Tại sao bơm khí Nito vào mà không là khí khác? có liên quan gì đến việc không khí có đến gần 80% là khí Nito.

Dù có kín đến đâu nữa thì theo thời gian Nito cũng bị khuếch tán ra ngoài và hiện tượng đọng sương trên thấu kính sẽ sảy ra. Các bạn có loại ống nhòm này có lẽ nên tránh các va chạm mạnh vào ống nhòm.

Vậy cho mình hỏi thêm cấu tạo của cái ống nhòm đó có thêm cái gì mà có thể chống đọng sương được thế? Vì mình dùng kính thiên văn vào đêm khuya nên lâu lâu thị kính bị ám hơi nước phiền lắm .thổi vào càng bị nhìu hơn lau nhìu thì sợ xước .
Đây mới là mục đích chính của việc bơm khí nito và trong ống nhòm, thị kính ktv chất lượng cao, lens máy ảnh...
Trong không khí có 80% khí nito, còn lại phần nhiều là Oxi và đặc biệt là hơi nước. Khi có chênh lệch về nhiệt độ, ap suat giữa môi trường ngoài và trong lòng ống nhòm, thì hơi nước sẽ ngưng tụ hình thành sương.
Ẩm mốc là hệ quả của hiện tượng hơi nước ngưng tụ này.

Bơm khí Nito vào để loại bỏ hết hơi nước trong lòng ống nhòm gây ra hiện hượng đọng sương, loại bỏ Oxi là tác nhân ôxi hóa. Tại sao lại Bơm khí Nito? Bởi vì khi bơm khí Nito vào bên trong ống nhòm không khác nhiều với môi trường ngoài về tính chất vốn cũng có đến 80% là nito.
Do đó sự thay đổi áp suất theo nhiệt độ giữa bên ngoài và bên trong ống nhòm là cũng gần như nhau khi bơm khí nito.

buổi chiều anh fairydream anh có rảnh ko em đem wa cho anh test cái cái ống nhòm của em .Em test rùi nhưng muốn người có kinh nghiệm trong linh vực quang học cho chắc chắn hơn và anh lại gần nhà em nữa. được ko anh.

Em tên: nguyễn xuân tài
địa chỉ: đường dương văn dương ,tân quý, tân phú
SDT :0937901174