Mẫu thiết kế kính thiên văn khúc xạ hay!

P_andromeda

Đầu tiên, mình xin nói đây không phải là mẫu thiết kế cảu mình. Mình chỉ biến tấu nó lại một chút trên nguyên mẫu thôi. Đây là kiểu thiết kế về bản chất là kính khúc xạ nhưng mang thiết kế của kính phản xạ. Nó có ưu điểm là rút ngắn đc độ dài của kính chỉ còn một nửa.

Các bạn thông cảm nhấn vào link trên. Mình hơi gà nên chưa biết up hình nên kiểu gì. Tiện đây ai chỉ giúp mình với. Hoặc bạn nào post họ mình vơi.
Mẫu thiết kễ trên hình như đã từng xuất hiện trên diễn đàn nhưng hơi khác một chút. Mình biến tấu nó lại thành thế này mục đích là để chuẩn trực cho dễ, bởi vì các gương đều đặt dưới môt góc 45 độ. Khác với mẫu thiết kế của trước ( nhưng cùng dựa trên một ý tưởng đó là phản xạ qua lại 2 lần), mình cảm thấy mẫu đó khá khó trong việc chuẩn trực. Với thiết kế này ( mình xin đính chính lại một lần nữa đó là đây không phải là ý tưởng của mình), kính sẽ mang vẻ đẹp của kiểu kính phản xạ nhưng trên thực tế nó lại là kính khúc xạ. Thiết kế này phù hợp với nhưng vật kính có tiêu sự lớn, hơn 2m chẳng hạn, mà chiều dài của kính chỉ khoảng hơn 1m. Thật sự là quá tuyệt. Nhược điểm của kính này là phải dùng đến 3 chiếc gương nên nếu không làm tốt thì sẽ gây nhiễu xạ ngay.

Mouse

Kiểu này rất giống của Mod LevanNhan ,có khác ở phần gương sơ cấp thứ nhất..(của mod LeVanNhan chỉ dùng 1 gương).
Mình thấy loại này phức tạp và ko hiệu quả như của mod LeVanNhan , vừa khó chuẩn trực hơn mà ánh sáng lại phải phản xạ đến 3 lần mới tới được thị kính trong khi của Mod LeVanNhan chỉ phải phản xạ 2 lần

http://www.thienvanhoc.org/forum/showthread.php?t=5269
nhưng dù sao bạn củng rất sáng tạo. Cho bạn 1 cái thank nè.

haianh_zeee

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Ý kiến thật tình như sau:
1/ Quá phức tạp
2/ Ánh sáng vào bị hạn chế+phản xạ nhiều lần
3/ Kô rút ngắn đc là bao so với khi dùng thấu kính
4/ Giữ môi trường bên trong kính luôn sạch sẽ (y như con Celestron 16")
5/ Chuẩn trực khó.
6/ Phải có 1 thấu kính chuẩn và to (hạn chế trường nhìn)

Ưu điểm: ảnh thuận. Harizon

P/s:đề nghị vẽ lại quang hình, sai quá kô bít ảnh ra sao!

Trời ! vậy mà các bạn cũng cãi nhau. Ktv như vậy thì chỉ cần một chút kiến thức về thấu kính, một chút về quang học là ai cũng làm được mà.

Mình rất ủng hộ cái kính này. Nhưng mà nó phức tạp quá. Dùng nhiều gương mình ảnh sẽ mờ một chút(không đang nói). Vậy thay bằng cái lăng kính phản xạ toàn phần được không hả mấy anh?

haianh_zeee

Vậy bạn cố gắng kiếm giùm tìm giùm cái kính coi có chỗ nào bán lăng kính thể tích khoảng vài chục cm kô. :p

Thứ nhất, mình thấy độ dài gjảm đi 1 nửa là điều chắc chắn. Vì theo hình vẽ thj nó đúng như thế. Thứ hai thì mình công nhận là kết cấu phức tạp thật. Nhưng mình thấy hình ảnh bị tối đi nếu có thj do gương mờ chứ vật kính có bị che chắn gj đâu mà gây ảnh hưởng. Về chuẩn trực thj đúng là khó, nhưng dù sao cũng có 1 con số để theo đuổi đó là cố gắng đặt gương 1 góc 45 độ. Cuối cùng thj hình vẽ sai chỗ thị kính, lẽ ra phải tụ lại nhưng mình lại phân kỳ. Nhầm:)

Mouse

Thứ nhất, mình thấy độ dài gjảm đi 1 nửa là điều chắc chắn. Vì theo hình vẽ thj nó đúng như thế. Thứ hai thì mình công nhận là kết cấu phức tạp thật. Nhưng mình thấy hình ảnh bị tối đi nếu có thj do gương mờ chứ vật kính có bị che chắn gj đâu mà gây ảnh hưởng. Về chuẩn trực thj đúng là khó, nhưng dù sao cũng có 1 con số để theo đuổi đó là cố gắng đặt gương 1 góc 45 độ. Cuối cùng thj hình vẽ sai chỗ thị kính, lẽ ra phải tụ lại nhưng mình lại phân kỳ. Nhầm:)
lý thuyết của bạn đều đúng cả (vì Mod LeVanNhan đã làm rồi) nhưng nhắc bạn cái này, thế mạnh của kính thiên văn là độ phóng đại và độ phân giải, ánh sáng bị mất vài % là ko bao nhiu nhưng qua cái cấu trúc của bạn củng mất đi kha khá rồi chứ ko phải ko che vật kính thì ko ảnh hưởng đâu nhé !

Mình sẽ rút kinh nghiệm, nhưng nói thật đây là kiểu thiết kế bất đắc dĩ, khi có một vật kính có tiêu cự quá dài, thì có lẽ nó là lựa chọn. Đó là ý kiến của mình. Nhưng dù sao cũng xin cảm ơn mọi người đã góp ý, phê bình thẳng thắn. Mình sẽ chú ý hơn nếu có một thiết kế mới.

haianh_zeee

1/ ánh sáng giảm do yếu tố giảm cường độ sáng<---phản xạ nhiều lần<---trường nhìn hẹp (nhưng ở đây đường kính vật kính là tương đối nên kô xét nữa).

2/ảnh hội tụ wa thị kính hội tụ của kính thiên văn là ảnh thật, nằm ở vô cùng, kô phải hội tụ cũng kô phải phân kỳ (cái này lớp 11 HK2 sẽ học).

P/s:sao bạn kô chế thành hình L vật kính nằm dưới thị kính nằm trên, vừa tiện wan sát vừa giảm độ dài.

Tiện đây cho em hỏi, một vật kính đường kính 65mm thì để giảm quang sai, ta nên che lại khoảng bao nhiêu là vừa. Và độ phóng đại hữu dụng của nó có được nổi 40 không?

Nếu cho mình chọn giữa KTV khúc mà bạn giới thiệu với kính PX thì mình sẽ làm kính phản xạ .Vì kính bạn vừa phức tạp lại ko hiệu quả bằng kính phản xạ

dùng gương phẳng đâu có phản xạ toàn phần, mặt khác qua nhiều gương nên anh sẽ không thực sự nguyên vẹn. Nhưng điều này không ảnh hưởng nhiều. Mình bảo dùng lăng kính là để tối ưu hoá cái kính thôi.

Mouse

1/ ánh sáng giảm do yếu tố giảm cường độ sáng<---phản xạ nhiều lần<---trường nhìn hẹp (nhưng ở đây đường kính vật kính là tương đối nên kô xét nữa).

2/ảnh hội tụ wa thị kính hội tụ của kính thiên văn là ảnh thật, nằm ở vô cùng, kô phải hội tụ cũng kô phải phân kỳ (cái này lớp 11 HK2 sẽ học).

P/s:sao bạn kô chế thành hình L vật kính nằm dưới thị kính nằm trên, vừa tiện wan sát vừa giảm độ dài.
bạn cho mình hỏi chế thành hình L vật kính nằm dưới thị kính là thế nào thế? Mình đọc mà không hình dung ra nổi!

Mouse

dùng gương phẳng đâu có phản xạ toàn phần, mặt khác qua nhiều gương nên anh sẽ không thực sự nguyên vẹn. Nhưng điều này không ảnh hưởng nhiều. Mình bảo dùng lăng kính là để tối ưu hoá cái kính thôi.
ừ dùng lăng kính thì càng tốt có thể khắc phục lổi của gương thứ cấp và tăng khả năng nhận sáng. Nhưng khó tìm đc lăng kính nào to thế (gần bằng đường kính ống) với lại nếu có mà dùng cho vật kính loại nhỏ thế thì tiết lắm, Vật kính tiêu sắc loại to thì đừng mong.

các bạn nói lăng kính phản xạ tốt hơn gương phẳng là chưa chính xác.Vì ở việt nam gương phẳn ko thật sự phẳng nên phản xạ ko tốt, nhưng nếu gương phẳng thật sự phẳng thì dùng gương phẳng tốt hơn nhiều so với Lăng kính, giá thành lại rẽ.

Bạn xuantai, Dĩ nhiên là kiểu thiết kế này ko thể tốt bằng thiết kế của kính tv phản xạ. Nhưng bạn chú ý cho, tiêu đề của bài nói về thiết kế kính thiên văn khúc xạ, chứ ko phải phản xạ . Mặc dù kiểu thiết kế này có khá nhiều nhược điểm nhưng bạn sẽ giải quyết ra sao nếu " chẳng may " bạn có trong tay một vật kính có tiêu cự lớn và bạn ko lỡ vứt bỏ nó. Cũng nên nhìn nhận ưu điểm khiêm tốn của nó chứ.