Lớp hướng dẫn mài gương cho kính TV phản xạ.

Nếu đủ điều kiện mình sẽ làm, vì mình có một chút kiến thức về thủy tinh cũng như là đúc khuôn, chế tạo lò luyện, hạ nhiệt, quang học, cơ khí,.. Nên nếu mình có đủ điều kiện mình có thể khẳng định là mình có thể làm được, nhưng vì không đủ điều kiện nên ko thể làm. Giá miểng kính là khoảng 2.500 Đ/kg nếu tính luôn cả nhiên liệu dùng đế đốt lò luyện và hạ nhiệt thì giá khoảng 13 đến 18 K/kg so với mua kính đã làm sẵn thì giá nào cao hơn?
Ngoài ra việc kiếm những phôi kính có độ dày như mong muốn thường không có, như có bạn từng nói là ở VN kính dày nhất khoảng 20ly, nếu dùng với đường kính lớn thì công thứ độ dày bằng 1/6 đường kính có được hay không?
Còn nữa quá trình mài thường tốn rất nhiều thời gian vì chúng ta đâu có những thiết bị chuyên dụng cho việc này, nếu như có phôi đã được đúc sẵn có hình dạng thô thì việc gia công có dễ dàng hơn không?
Thay vì phải mài từ nguyên khối, ta chỉ cần mài cho chính xác lại với thiết kế ban đầu. Nói cho mấy bạn bạn biết là ngay cả những nhà sản xuất dụng cụ quang học lớn cũng phải đúc định hình thô rồi mới đem mài, chứ ko phải mài luôn từ một khối.
Mình chia sẻ cùng các bạn như thế

anhcos

Quản Lý Cao Cấp
Còn nữa quá trình mài thường tốn rất nhiều thời gian vì chúng ta đâu có những thiết bị chuyên dụng cho việc này,
Chúng ta có thiết bị cực kỳ chuyên dụng nữa là khác: đó là cái đầu + đôi tay mà :sm:.
Mặc dù mài gương rất khó và vất vả, tuy nhiên tới giờ cũng có rất nhiều người đã tự mài được gương cho mình rồi.

Bạn xem ở đây để hiểu rõ về quá trình học tập và thực hành mài gương như thế nào của CLB nhé:

1. Tài liệu chế tạo Gương cho Kính Thiên Văn phản xạ

2. Quá trình chế tạo kính tổ hợp 235mm

3. Hỏi - Đáp các thắc mắc trong quá trình mài gương

4. Máy mài gương tự chế

Còn nữa quá trình mài thường tốn rất nhiều thời gian vì chúng ta đâu có những thiết bị chuyên dụng cho việc này, nếu như có phôi đã được đúc sẵn có hình dạng thô thì việc gia công có dễ dàng hơn không?
Gương khi mài xong độ lõm lớn nhất ở tâm chỉ 1 vài milimet, nên rất khó, và cũng không cần thiết để định hình trước.

Khi chúng ta mài thấu kính thì mới phải cần định hình trước để khỏi tốn thời gian như ý của bạn amorouswight.

Gương khi mài xong độ lõm lớn nhất ở tâm chỉ 1 vài milimet, nên rất khó, và cũng không cần thiết để định hình trước.

Khi chúng ta mài thấu kính thì mới phải cần định hình trước để khỏi tốn thời gian như ý của bạn amorouswight.
thật ra thì không có khó đâu admin à, vì nếu chúng ta cần độ lõm 1 vài mm mình lấy ví dụ là 2mm đi thì khi đúc phôi ta chế tạo phần khuôn sao cho phôi có độ lõm 1.2 đến 1.5 mm thì chúng ta sẽ mài dễ dàng hơn, với lại theo thống kê thì thủy tinh khi đúc bằng khuôn có sai số không quá lớn khoảng 1 đến 5% tùy loại khuôn. Nên mình nghĩ nếu đúc sẵn tâm lõm cho gương thì khi mình gia công sẽ dễ hơn, tuy nhiên đó cũng chỉ là ý kiến của mình.
À để dễ mài gương hơn các bạn nên dùng bột mài hợp kim, người ta gọi là bột kim cương đó.

toicodon

thật ra thì không có khó đâu admin à, vì nếu chúng ta cần độ lõm 1 vài mm mình lấy ví dụ là 2mm đi thì khi đúc phôi ta chế tạo phần khuôn sao cho phôi có độ lõm 1.2 đến 1.5 mm thì chúng ta sẽ mài dễ dàng hơn, với lại theo thống kê thì thủy tinh khi đúc bằng khuôn có sai số không quá lớn khoảng 1 đến 5% tùy loại khuôn. Nên mình nghĩ nếu đúc sẵn tâm lõm cho gương thì khi mình gia công sẽ dễ hơn, tuy nhiên đó cũng chỉ là ý kiến của mình.
À để dễ mài gương hơn các bạn nên dùng bột mài hợp kim, người ta gọi là bột kim cương đó.
Haha bạn chưa mài cho nên là không thể nào hiểu rõ được cái bản chất bên trong của vân đề.Tại sao người ta lại phải ủ phôi gương đơn giản là chỉ khử cái ứng suất dư thôi,còn tại sao có loại có thể chịu được nhiệt tốt có loại không đó là do bản chất của vật liệu được đem đi tinh luyện ,vấn đề chỉ đơn giản như vậy thôi đó cũng là lí do tại sao hiện nay thuỷ tinh quang học của Đức vẫn là tốt nhất
Tại sao nước ngoài họ có thể đúc được các phôi thuỷ tinh như mình muốn nhưng không bao giờ họ đúc lõm bề mặt trước cũng chỉ vì không thể khử ứng suất dư trong thuỷ nếu bề mặt có độ lõm như vậy
Đúng như bạn nói đó nó không qua khó để đúc,nhưng đúc xong mài tới quy trình đánh bóng liệu chúng có bóng được không,có bị biến dạng bề mặt không trong khi bề mặt đòi hỏi nếu nhớ không nhầm thì anh THUỶ đã từng nói là sai số lên tới 1 phần triệu,có nghĩa là độ chính xác gần như là tới nanomet.giả sử rằng bề măt đó bóng được nhưng không dám trắc rằng chúng không có vết rỗ li ti mà điều này không hề xảy ra với thuỷ tinh đủ độ cứng khi đó khi phủ AL lên sẽ tạo ra các lỗ tán xạ ánh sáng.Đó cũng là điều khiến mình không muốn đúc phôi,chứ thực chất mình đã có thể đúc được phôi dày 5cm đường kính cỡ 20cm từ lâu rồi
Cái khó là chuẩn bề mặt chứ tạo lõm thì khó cái gì,phôi 200 mình chỉ phá 20 phút là lõm cả cm

lequangthuy

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Độ chính xác bề mặt gương là lamda/8 (khoảng 70-80nm.)
Anh có đọc được ở đâu đó, 1 tay ATM đã dùng pp ép nóng để tạo dạng cho corrector lens của kính kiểu Maksutov. Lens này có cả 2 mặt đều cong về 1 phía và cũng khá dày nên pp ép này rất phù hợp.
Gương đúc khuôn anh nghĩ chất lượng lớp bề mặt có lẽ cũng không tốt (bọt khí và ứng suất như Long đã nói) cũng nên mài phá bỏ đi.
Bột mài kim cương có dễ dùng và ....rẻ không ???? Nếu giá cả phù hợp thì mình dùng thử xem sao. Anh nghe nói, nó có cỡ hạt từ 10.000 đến 100.000grid, nên chỉ dùng được trong khâu mài tinh cuối và mài bóng thôi.

Bột mài kim cương có dễ dùng và ....rẻ không ???? Nếu giá cả phù hợp thì mình dùng thử xem sao. Anh nghe nói, nó có cỡ hạt từ 10.000 đến 100.000grid, nên chỉ dùng được trong khâu mài tinh cuối và mài bóng thôi.[/QUOTE]

Anh mua loại bột mài hợp kim (trong đó có pha sẵn bột kim cương trong đó) ko phải là loại bột kim cương dạng ống loại đó người ta chỉ dùng để đánh bóng thôi, loại em nói người ta thường dùng để mài những chi tiết mà bánh mài thường ko mài được đó anh. Nếu anh dùng loại dạng ống giá thành rất cao. bột mài hợp kim có hai loại: loại bột mài hợp kim và một loại là bột mài hợp kim có lẫn hạt kim loại, khi người ta mài những thứ bằng bánh mài hợp kim và bánh mài mòn đi sinh ra bột người ta gom bột đó lại rồi đem bán.
Mình chỉ dùng loại bột mài hợp kim thuần, giá cũng ko rẻ : Khoảng 60k/kg chỉ có 15% là bột kim cương

sat3th

nói tóm lại việc đúc phôi là dễ làm ,tạo lõm truớc không quan trọng
vậy thì phôi dày kính to có tuơng lai lắm rồi !^_^!
cho em hỏi , nếu dán 2 phôi 19 li với nhau thì có ra phôi 38 li "xài đuợc" không mấy anh ,vì bản thân kính phẳng đã đuợc gia công ,ủ nhiệt bài bản hết cả ! nếu đuợc thì quá good !
biến dạng do nhiệt thì không lo ,o vietnam nhiệt độ chênh lệch ngày đêm không quá cao , nếu cần thiết làm luôn cái ống 2 lớp cách nhiệt ,phải có cái gì đột phá cho tui nuớc ngoài học lại việt nam mình chứ ta ! ^_^!

ax nếu ko lo biến dạng nhiệt thì đâu còn vấn đề j` nữa
chỉ sợ D to quá làm biến dạng gương trong khi mài khiến gương
bị cong vênh thôi

sat3th

ủa ,vậy tui cứ nghĩ khi mài chắc chắn sẽ biến dạng và biến dạng cũng đuợc liên tục sửa luôn trong khi mài chứ ta ,bằng chứng là guơng bị lổi thấp biên, lồi tâm , loạn thị ....đủ cả ,và ta cũng ra tay mà sửa đó thôi !
nhân tiện , hồi ông newton làm guơng đầu tiên bằng kim loại ,sao nguời ta không làm bằng kim loại nhỉ (cụ thể là anh em mình) !
cứ mài trên cái đỉa sắt to đùng lấy dạng ,sau đó mạ đồng điện phân một lớp dầy ơi là dầy ,rồi mài tinh ,mài bóng ,mạ bạc ,phun keo ,thế là ô kê !

sat3th

casengrain và các loại dùng hai guơng là tuyệt nhất ,tiếc là tui hông biết làm ,bọn mình cứ lui cui newton nhỉ,cứ như máy phim và máy số ấy ,cái nào chụp cũng ra hình nhưng cái sau tuyệt hơn !

sat3th

tiêu cự của kính hubble đang bay trên trời là 57,6 mét ,nghe mà phát thèm !cái lens to nhất canon làm f là 5m2 ,nó xài hệ quang ...lùm lum guơng , tầm zoom khủng khiếp !
anh chị pro trong diễn đàn làm một cái f cỡ đó cho nó máu ! ôi! f=57 met không biết D bao nhiêu luôn ! hi hi
không phải tui spam mà là góp bài vui tí ra mắt anh em trong diễn dàn ,sau bài này ,tui sẽ viết có ý nghĩa và chất luợng hơn . ^_^!

trong mài gương cầu cho kính phản xạ có nhắc đến tỉ số tiêu cự.Nhưng với các D khác nhau thì làm sao mình xác định được tỉ số này ?????? ai giải thích dùm mình với.

sat3th

f/D phải lớn hơn 8.3 để tạm xem như guơng cầu dùng đuợc mà không cần mài dạng parabol ,con số 8.3 đuợc tính từ công thức có nhắc ở mấy trang truớc
ví dụ kính D 150 * 8.3 thì f là 1250