Lần đầu chụp sao

Theo tiên đoán (tại lần này ko cầm bản đồ sao theo) thì đây là chòm Orion hehe
Đây là lần đầu chụp, chưa có kinh nghiệm
15s - f3.5 - iso 100
chụp có 1 tấm lên hơi tối nên mình PTS kéo sáng lên nên bị hơi nhiều noise hehe lần sau sẽ rút kinh nghiệm ( có sợi dây điện hơi vô duyên =.=)

Theo tiên đoán (tại lần này ko cầm bản đồ sao theo) thì đây là chòm Orion hehe
Đây là lần đầu chụp, chưa có kinh nghiệm
15s - f3.5 - iso 100
chụp có 1 tấm lên hơi tối nên mình PTS kéo sáng lên nên bị hơi nhiều noise hehe lần sau sẽ rút kinh nghiệm ( có sợi dây điện hơi vô duyên =.=)
60D mà để gì iso 100 cho thiếu sáng, con 60D phơi iso 800 vẫn còn ngon chán, lên nữa vẫn được.

Sợi dây điện bạn có thể dời vị trí chụp để kiếm chỗ khác tốt hơn chứ hình như trên mà chụp bằng 60D thì tiếc quá, không xứng tầm.

Được cái là bạn lấy nét Manual tốt.

thanks mọi người, thanks chị Luna, tối nay mình sẽ lên nóc nhà, để tránh dây điện hehe, mong mọi người ủng hộ các bức ảnh sao kế nhé hehe

ơi, ở "Lost Angeles" lận =]]]] xa quá =]]]] Gần hơn xíu là thành 1 tụ rồi chị luna nhỉ

tori00

cho em hỏi các loại máy ảnh KTS trên thị trường hiện nay đều có thể chụp đc sao ko ạ? Hay chỉ có những loại riêng biệt chuyên dụng mới chụp đc?

Tấm ảnh này rất đẹp, người chụp cũng giỏi nữa, đáng tiếc nhất vẫn là dây điện. Bạn chụp cái khác (không bị dây điện che) cho moi người coi nha.

Chào mọi người, như đã hứa, mình đã trở lại và lần này có nhiều hình hơn lần trước vì mình có đến 3 hình hehe
đầu tiên là chụp trăng, mình đã crop rồi nên mới thấy bự vậy chứ lens 135 mình không tới trăng :(
đã tăng sharpen 1/80 f11 ISO 250

kế là sao Mộc và....các bạn giúp mình nhận diện các chòm sao ở đây nha!
4s - f5.6 ISO 500

nếu crop 125% vào thì mình có thể thấy được các vệ tinh của sao mộc xung quanh và vì mở 4s nên có thể thấy được đường đi của chúng

Hôm nay đến thế thôi, sau đó mây vào quá chừng không còn thấy gì cả....
vẫn như trước, hẹn các bạn lần sau :sm (12):

thấy được vệ tinh của sao mộc bằng lens tele à, hay thật, tiếc là ko có bám nhật động. Hình lần này khá hơn, chúc bạn ngày càng có nhiều hình đẹp

lequangthuy

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Em lắp cái barndoor để chống chạy ảnh thì mới chụp thời gian phơi sáng dài với ống tele được.