Kính TV Phản xạ H-Libra của Sky mới tạm hoàn thành

sky_love

kính 150 của sky_love

Sau 1 thời gian chuẩn bị. nhờ sự giúp đỡ rất nhiều của anhcos, mình cũng đã tạm hoàn thành Kính thiên văn phản xạ 150 mm H-Libra, với chân đế xích đạo bám nhật động ( tạm thời điều khiển bằng tay, mình đang ráp motor DC hộp số cho nó)
Kính thì mình ráp lâu rồi nhưng chân đế xích đạo thì mới làm xong được khoảng 1 tuần, hôm lên nhà anh Thuỷ thấy cái chân đế xích đạo phê quá, mình về máu me kiếm đồ làm luôn, cũng may có dự án máy của Long mà có cơ hội sử dụng ké máy tiện với anh cos, không thì chắc cũng không xong được ^^! cám ơn anh nhiều ạ
sau đây là mấy cái hình em nó, chưa sơn sửa gì nhá vì bận quá, cũng chưa chụp được quả hình mặt trăng với sao thổ nào show lên nhưng mình đảm bảo quan sát ngon lắm, trời không mưa đêm nào cũng ngắm hết :D

nhà mình chém nhẹ tay ná ^^!

dungsawaco

Ðề: kính TV Phản xạ H-Libra của Sky mới tạm hoàn thành

Sau 1 thời gian chuẩn bị. nhờ sự giúp đỡ rất nhiều của anhcos, mình cũng đã tạm hoàn thành Kính thiên văn phản xạ 150 mm H-Libra, với chân đế xích đạo bám nhật động ( tạm thời điều khiển bằng tay, mình đang ráp motor DC hộp số cho nó)
Kính thì mình ráp lâu rồi nhưng chân đế xích đạo thì mới làm xong được khoảng 1 tuần, hôm lên nhà anh Thuỷ thấy cái chân đế xích đạo phê quá, mình về máu me kiếm đồ làm luôn, cũng may có dự án máy của Long mà có cơ hội sử dụng ké máy tiện với anh cos, không thì chắc cũng không xong được ^^! cám ơn anh nhiều ạ
sau đây là mấy cái hình em nó, chưa sơn sửa gì nhá vì bận quá, cũng chưa chụp được quả hình mặt trăng với sao thổ nào show lên nhưng mình đảm bảo quan sát ngon lắm, trời không mưa đêm nào cũng ngắm hết :D

oh, hôm nào xong thì chuyển giao công nghệ cho ann nha

sky_love

oh, hôm nào xong thì chuyển giao công nghệ cho ann nha
anh ơi công nghệ đầy trên này mà ^^!, tính ra cái kính này em làm cũng mất 6 tháng :)), khó nhất là cái bánh vít thì bây h anhcos giải quyết được rồi nên không lo nữa! em chắc cứ để đó xài chứ chắc cũng chưa biết khi nào hoàn thành xong mà chuyển giao công nghệ vì em ít khi ở nhà ban ngày hì

anhcos

Quản Lý Cao Cấp

Sơn lên nữa là nhìn ngon rồi, mà đối trọng em tìm cục sắt tròn có khối lượng bằng cái mớ lùng bùng kia nữa là đẹp.
Nhà em có sân thượng thì tha hồ mà quan sát, thích thật đó.

sky_love

Sơn lên nữa là nhìn ngon rồi, mà đối trọng em tìm cục sắt tròn có khối lượng bằng cái mớ lùng bùng kia nữa là đẹp.
Nhà em có sân thượng thì tha hồ mà quan sát, thích thật đó.
dạ em đang kiếm anh ạ! nặng lắm rồi h đắp thêm cái cục sắt đối trọng nữa là khỏi di chuyển luôn ạ, cái mớ lùng bùng ấy gồm có Bạc đạn, bánh răng sắt, ổ đỡ bạc đạn, trục vít em cột tạm làm đối trọng ^^!! Mà cái chân đế của em vẫn khá vẫn khá bị rung anh ạ, em đang tìm hiểu để khắc phục, chắc tại 3 cái chân em đang xài bằng gỗ, em đang tính mua mấy cây sắt về thay!
vâng! sân thượng nhà em quan sát tuyệt lắm, mỗi tội lắm muỗi :(

cục sắt tròn thì ra đường Hà Tôn Quyền Q.5, tha hồ chọn, 17-18k/ ký thì phải

dạ em đang kiếm anh ạ! nặng lắm rồi h đắp thêm cái cục sắt đối trọng nữa là khỏi di chuyển luôn ạ, cái mớ lùng bùng ấy gồm có Bạc đạn, bánh răng sắt, ổ đỡ bạc đạn, trục vít em cột tạm làm đối trọng ^^!! Mà cái chân đế của em vẫn khá vẫn khá bị rung anh ạ, em đang tìm hiểu để khắc phục, chắc tại 3 cái chân em đang xài bằng gỗ, em đang tính mua mấy cây sắt về thay!
vâng! sân thượng nhà em quan sát tuyệt lắm, mỗi tội lắm muỗi :(
Cái chân đế của bạn theo mình bạn nên chuyển 3 cái móc bên dưới bằng thanh nối cứng, có khớp nối ở giữa để gấp lại khi di chuyển. Kính loại này nặng nên có chân đế vứng chắc là rất cần thiết. Bạn hoàn thiện rồi share cách làm chân đế EQ cho mọi người với nhé.

bánh vít và trục vít là bạn mua hả, mua ở đâu có thể chỉ mình chỗ mua được ko. thanks

tuanvu

Moderator
Cố chế thêm cái động cơ bước gắn vào cho nó máu me đi anh sky ^^
Em nghĩ kính bị rung nhiều do khối lượng kính + đối trọng còn khá lớn nên khi hệ bị rung sẽ lâu tắt. Giải pháp có thể là giảm bớt khối lượng của ống kính (tất nhiên là cả đối trọng)

Cái này cùng thời với cái Yuri của em nè. Nhìn khoái quá anh Sky ơi. Hôm nào anh rảnh em ghé qua học hỏi công nghệ rồi nhờ thợ làm một cái anh nhen.

Mouse

Trời anh Love cheo đầu dê bán thịch chó nha, hồi đó cho em xem cái chân đế thường bây giờ xong lại ra cái này á ^_^ hihi. Mà cái chổ trục đở anh có làm nó chặt ko hay là để lỏng? Cái trục lên xuống á? Em định làm 1 cái cho kính khúc xạ nè . Anh Thủy bảo gắn đối trọng vào là nó sẽ dừng ở bất cứ đâu khi ta thôi đẩy! Nhưng em ko biết là cái trục lên xuống có cần làm chặt ko hay là để lỏng!

Chân kính khá lắm đó bạn(anh), nhìn nó chắc sao ấy. Bạn sơn lên nữa thì chắc nhìn đã lắm nhỉ!
Còn đạn thì thay chân gỗ bằng ống sắt luôn :).

sky_love

Hôm qua, tranh thủ trời đẹp chụp mặt trăng, cũng khá nét nhưng với sao Mộc thì bó tay, vì chân đế xích đạo của mình khá rung, chụp toàn bị nhoè nhưng nhìn bằng mắt thường rõ lắm. kính cũng chưa chuẩn trực lắm :D

Ðề: kính 150 của sky_love

Cho anh cái thông số về cơ khí đi em, anh thử chế bộ bám nhật động bằng động cơ bước thử. Chứ bám bằng DC thì anh đầu hàng rồi hic.

dungsawaco

kính của anh cũng xem đc sao mộc nè, to bằng đầu đũa nhưng hơi có vệt do chưa chuẩn trực chính xác

sky_love

Cho anh cái thông số về cơ khí đi em, anh thử chế bộ bám nhật động bằng động cơ bước thử. Chứ bám bằng DC thì anh đầu hàng rồi hic.
Bánh vít trên trục xích kinh là của anh cos cho em, khoảng 230 răng( nhiều quá đếm chắc có nhầm lẫn nhưng khoảng nhiêu đó anh ạ :D), trục vít ren 1 đầu mối, như vậy tỉ số truyền là 1/230, em có gắn động cơ DC hộp số 24V mua trên nhật tảo, qua bộ truyền đai ( tỉ số truyền là 1/4) như vậy thì tổng số tỉ số truyền qua 2 bộ này là 1/920 anh ạ ( chưa kể hộp số 4 cấp gắn liền trong động cơ) em gà về điện nên em thay đổi vận tốc motor bằng cách dùng biến áp, em cấp cho nó điện áp từ 9-12-15-18-24 V, chậm thì em tăng, nhanh thì em giảm.
quan trọng là cái chân đế của em vẫn hơi rung, không thể khắc phục được!
em đang chuẩn bị làm cái bánh vít với bước lớn hơn ( 2.5 mm), taro M20 bước 2,5 em đã có rồi, trục và bạc đạn cũng đã chuẩn bị xong, đường kính trục xích kinh em thuê gia công tăng lên 25mm, như vậy chắc mới đủ cứng vững được.
còn về mạch điều khiển motor DC dùng con chíp AVR không được hả anh :D? ngày em theo dõi mấy đội ROBOCON hình như có xài con này để điều khiển tốc độ motor mà :D

kính của anh cũng xem đc sao mộc nè, to bằng đầu đũa nhưng hơi có vệt do chưa chuẩn trực chính xác
của em cũng thấy rõ cả vạch của nó, nhưng chụp hình nó thì đúng là không thể vì rung quá, chân đế của anh có chắc ko? có thể chụp được ko vậy anh??

AVR là tốt rồi.
Nếu em chỉ cần bám nhật động thì chỉ cần vận tốc không đổi để theo nhật động nên rất dễ điều khiển. Như cách em làm dùng biến áp + điện trở cũng là đủ rồi.

Em gắn động cơ DC vào thử đi, xem nó có chạy nhanh quá không? Nếu bám được thì tốt rồi. Còn nếu ở mức điện áp thấp mà vẫn còn nhanh quá thì mình dùng động cơ bước.

Còn về phần đế, em nên làm 3 cái chân tốt hơn. Nếu làm phần này nặng thêm thì nó sẽ ổn định hơn.
Thêm nữa, các chân kính tốt nó thường có một cái mấu để giới hạn độ nghiêng của chân kính. Anh nghĩ phần này cũng giúp giảm độ rung của kính do nó khóa bớt một bậc tự do, nó cũng giúp giảm độ rơ khi mình lắp ốc vít không chặt.

Anh thấy mấy cái chân này đơn giản nè (phần chân dưới nhe;