Kính thiên văn mình mới làm 3 ngày trước

minhtanckd

à quên nữa ,cái kính của bạn sau khi cưa xong thì tổng chiều dài từ vật kính đến thị kính là bao nhiêu giậy hjj

xuantai931

mình mới làm xong nhưng mấy ngày nay trời mưa quá ko đem ra thử được buồn wa cho mình hỏi nha gắn ống ngắm vào kính dễ không bạn hjj mai mình đi mua về gắn
gắn vào thì dễ nhưng chỉnh cho ảnh của kính ngấm và ktv trùng khớp với nhau thì hơi khó.Để chỉnh được đầu tiên bạn chỉnh KTV ngấm vào vật nào to như cài thùng nước 2000 lít hay bóng đèn đường rùi sao đó mình cố định KTV thật chắc chắn lại và chỉnh ống ngấm trùng với ảnh của KTV thui .đơn giản vậy đó :sm (64)::sm (64):

Còn về chiều dài của ông kính mình sau nhiều lần cưa thì càng ngày càng ngắn và hiện giờ ống kính mình chắc khoảng 70-80 cm :sm::sm:

minhtanckd

gắn vào thì dễ nhưng chỉnh cho ảnh của kính ngấm và ktv trùng khớp với nhau thì hơi khó.Để chỉnh được đầu tiên bạn chỉnh KTV ngấm vào vật nào to như cài thùng nước 2000 lít hay bóng đèn đường rùi sao đó mình cố định KTV thật chắc chắn lại và chỉnh ống ngấm trùng với ảnh của KTV thui .đơn giản vậy đó :sm (64)::sm (64):

Còn về chiều dài của ông kính mình sau nhiều lần cưa thì càng ngày càng ngắn và hiện giờ ống kính mình chắc khoảng 70-80 cm :sm::sm:[/QUOTan
cảm ơn bạn nhiều nha à bạn có bản đồ sao không cái này ở Quang Tâm có bán không hay mình tự chế mình thấy trên trời nhiều sao quá không biết ngắm cái gì nữa:sm (10):

winpr25

giúp mình làm cái chân kính được ko cái chân bạn mua ở đâu jay
Bạn có thể mua chân máy ảnh giá tầm 300k, mình cũng ko biết chính xác giá mình đoán vậy thôi! mua cũ có thể giá rẻ hơn.
hoặc bạn có thể chế đơn giản như thế này:
http://thienvanhoc.org/haac/kinh-thien-van/huong-dan-che-tao/683-huong-dan-che-tao-kinh-thien-van-khuc-xa.html
mà bạn mua thiết bị giá cả thế nào?

minhtanckd

Bạn có thể mua chân máy ảnh giá tầm 300k, mình cũng ko biết chính xác giá mình đoán vậy thôi! mua cũ có thể giá rẻ hơn.
http://thienvanhoc.org/haac/kinh-thien-van/huong-dan-che-tao/683-huong-dan-che-tao-kinh-thien-van-khuc-xa.html
mình mua :
Vật kính 60F900 gia 165k
Thị kính 1,25 PL 12.5mm giá 250k
Gương chéo giá 70k
Focous giá 90k
Ống ngắm giá 80k
tổng cộng là 655k
hic hình như hơi mắc phải ko bạn à quên mình mới mua cái chân kính hình như giống của bạn giá 220k mình mua ở đường Nguyễn Kiệm hjj bây giờ chưa biết gắn cái kính vào làm sao nữa, bạn có thể post một số hình khác chỗ gắn kính của bạn cho mình xem cách gắn với được ko hjjj

minhtanckd

à cách gắn ống ngắm nữa nha mình mua cái ống ngắm mà chẳng có 2 con vít để gắn vào kính gì hết hixx thanhks bạn nha

minhtanckd

bạn Tài ui cho mình hỏi nha kính của mình làm xong rùi nhưng mà nhìn thì chán lắm nhìn mặt trăng thì mờ tịt à nhìn sao mộc sát bên mặt trăng thì to bằng cái dĩa nhưng mà tối thui,ko biết bị sao nữa khoảng cách tính từ thị kính đến vật kính khi lùi focus hết cỡ là hơn 90 cm giúp mình với nha thanks

xuantai931

bạn cứ để focus lùi vào hết mức và tháo chuyển bật gắn vật kính sau đó bạn cưa bới ống kính, mỗi lấn cưa là 1cm sau mỗi lần cưa là gắn chuyển bật vào test ngay cho đến khi bạn nhìn thấy mặt trăng rõ thì thui.Còn về sao thổ thì bạn cũng làm thế nhé.Nhớ là mỗi lần cưa là từ 0,5->1cm thui nha.CHÚC BẠN THÀNH CÔNG