Kính thiên văn mình mới làm 3 ngày trước

minhtanckd

to minhtanckd: bạn có thể đến địa chỉ này mua cũng được nè gần hơn quang tâm nhiều đấy giá cả và chất lượng thì cũng vậy: Cửa Hàng GIA PHÚC 328D Phan Đình Phùng, P.1, Q. Phú Nhuận.Bên ngoài cửa hàng này bán thú nhồi bông bên trong bán kính thiên văn và dụng cụ quang học , đặc biệt là có một em gái rất dễ thương bán hàng :sm (6):[/QUOTE
Minh cung dang tim toi nghien cuu de lam kinh nhung ko bit chuan bi nhung vat lieu thiet bi ji,ma ban lam kinh do lau ko chuan bi nhung thu ji co the liet ke cho minh bit ko hj hj het bao nhiu tien jay:D

vjpthjs4000

bạn nào ở gần mua dúp minh đc không.mình sẽ thanh toán tiền di lại cho bạn nak.

xuantai931

to minhtanckd : kính của mình thì bạn đã bít thông số rùi đó : tổng chi phí trừ cái chân kính là khoảng 600k đó bạn .
chuẩn bị:
1/ vật kính : 60f900 or 70f900
2/ thị kính :pL 1.25''12.5mm or Hyghen 0.965''12.5mm
3/ gương chéo có thể làm hoặc mua tầm cỡ 50k
4/ focus có thể làm hoặc mua 90k
5/ ống nước : 1m ống phi 60mm
6/ chuyển bậc: 76mm->60mm vừa cho cả vật kính 60f900 và 70f900
7/ băng keo hai mặt có thể mua ở nhà sách
8/ đất sét để cố định vật kính vào chuyển bật (mua ở nhà sách 27k hộp xài được chắc tầm cỡ trên 10 cái kính :D)
=> khi mua vật kính về bạn có 2 cái kính .áp sát hai mặt kính vào nhau sao cho khe hở là lớn nhất thì đó chính là hai mặt lồi ,sau đó ta quay mặt lõm của kính kia vào mặt kính còn lại để khớp với nhau. vòng nhựa ở giữa để kính khỏi trầy.Như vậy là chúng ta đã có một cái kính để ngấm sao rồi đó > CHÚC BẠN VUI VẺ VÀ THÀNH CÔNG NHÉ!!!:sm (62):

minhtanckd

cam on ban nhiu nha minh se chuan bi thiet bi de bat tay vao lam moi dc hjhj nhung noi jay chu lam chac kho lem he ma ban doc huong dan cach lam o dau jay minh cung chua hieu nhieu lem ve cach lam jup minh joi nha::)hj

xuantai931

cái đó bạn phải tự tìm tòi học hỏi thôi. mới đầu mình cũng giống bạn hỏi tùm lùm mấy anh trên diễn đàn chửi wa trời.vì vậy mình phải tìm trước khi hỏi nhé:D

minhtanckd

ug chac jay hjhj ma theo ban lam KTV khuc xa voi KTV phan xa cai nao de lam hon jay :sm (35): cai nao quan sat tot hon hj hj

xuantai931

đương nhiên kính phản xạ khó làm hơn kính khúc xạ rùi và cũng tất nhiên là kính phản xạ quan sát tốt hơn kính khúc xạ (theo mình nghĩ là vậy).

toan_rung_bmt

minh dang tap tanh lam kinh.ban vui long huong dan minh mot jt nha.ve cac thong so ki thuat ak.thanks.nick yahoo cua minh ne : toan.a1_noidockhongaibang ỏ sdt 0935837303 vs 01674044424:sm (21):

Mouse

minh dang tap tanh lam kinh.ban vui long huong dan minh mot jt nha.ve cac thong so ki thuat ak.thanks.nick yahoo cua minh ne : toan.a1_noidockhongaibang ỏ sdt 0935837303 vs 01674044424:sm (21):
chào bạn. Mình thấy nếu bạn mới bắt đầu làm kính thiên văn thì việc đầu tiên là bạn nên đọc các bài hướng dẩn chế tạo kính thiên văn khúc xạ đã nhé. Sau khi bạn đã biết đc nguyên lý cấu tạo của kính thiên văn thì lúc đó hẳng xin tư vấn về linh kiện cấu thành nha.

minhtanckd

đương nhiên kính phản xạ khó làm hơn kính khúc xạ rùi và cũng tất nhiên là kính phản xạ quan sát tốt hơn kính khúc xạ (theo mình nghĩ là vậy).
bạn xuantai931 có thể cho mình xin số điện thoại hoặc yahoo được ko mình cần người tư vấn lắp kính mình đang cần làm gấp cái kính giống bạn nếu được thì thanks bạn nhìu lắm

dungbom

to minhtanckd: bạn có thể đến địa chỉ này mua cũng được nè gần hơn quang tâm nhiều đấy giá cả và chất lượng thì cũng vậy: Cửa Hàng GIA PHÚC 328D Phan Đình Phùng, P.1, Q. Phú Nhuận.Bên ngoài cửa hàng này bán thú nhồi bông bên trong bán kính thiên văn và dụng cụ quang học , đặc biệt là có một em gái rất dễ thương bán hàng :sm (6):[/QUOTE
Minh cung dang tim toi nghien cuu de lam kinh nhung ko bit chuan bi nhung vat lieu thiet bi ji,ma ban lam kinh do lau ko chuan bi nhung thu ji co the liet ke cho minh bit ko hj hj het bao nhiu tien jay:D[/QUOĐ
Đúng rồi , Gương 150 ở đó rẻ hơn Quang Tâm 50k

xuantai931

bạn xuantai931 có thể cho mình xin số điện thoại hoặc yahoo được ko mình cần người tư vấn lắp kính mình đang cần làm gấp cái kính giống bạn nếu được thì thanks bạn nhìu lắm
yahoo mình nè: taibinhgiang0903 , nhưng mình khuyên bạn nên lên diễn đàn tìm hiểu để biết được nhiều hơn và những điều bạn cần trên diễn đàn đều có và rất chi tiết chỉ cần bạn bỏ ra một chút thời gian tìm hiểu là được. :sm (64)::sm (64):

minhtanckd

yahoo mình nè: taibinhgiang0903 , nhưng mình khuyên bạn nên lên diễn đàn tìm hiểu để biết được nhiều hơn và những điều bạn cần trên diễn đàn đều có và rất chi tiết chỉ cần bạn bỏ ra một chút thời gian tìm hiểu là được. :sm (64)::sm (64):
Mình mới mua các thiết bị sau:
vật kính 60f900
thị kính Ploss 1.25" 12.5mm
focuos và gương chéo
mình chưa lắp nữa, hình như còn thiếu ống ngắm nữa phải không mà không biết nó cần thiết không bạn.mình mua ở Quang Tâm hết gần 600k đó

xuantai931

Mình mới mua các thiết bị sau:
vật kính 60f900
thị kính Ploss 1.25" 12.5mm
focuos và gương chéo
mình chưa lắp nữa, hình như còn thiếu ống ngắm nữa phải không mà không biết nó cần thiết không bạn.mình mua ở Quang Tâm hết gần 600k đó
finder (ống ngấm) ko có cũng ko sao nhưng hơi khó quan sát một chút, còn nếu có thì việc quan sát rất dễ dàng nhất là các hành tinh như sao thổ , sao mộc, sao kim,... còn mặt trăng thì to wa nên cũng ko cần.Bạn hay bắt tay vào làm kính được rùi đó, còn về chân đế bạn có thể tự chế để khỏi mua để tiết kiệm chi phí. CHÚC BẠN THÀNH CÔNG:sm (64)::sm (64):

P_andromeda

Đây là cái kính của mình. Nói đúng ra nó là cái ống nhòm vì G của nó chỉ đạt 26 thôi. Vì chưa đặt mua đc vật liệu đầy đủ nên mình làm tạm để chơi thôi.
Các bạn xem nó ngớ ngẩn không, vì mình làm mất có 10 phút- thề đấy. Thế nên trông nó mới củ chuối thế này. Vật kính thì lấy cái kính lão của bố. thị kính thì là cái kính lúp bị sứt mẻ. HÌ
đây là một số ảnh để test
Ảnh thằng đó đây

Trông củ chuối nhỉ.
Một vài hình so sánh nè.

Cái téc nước đằng xa

Cái trạm BTS, đố nhìn thấy

Cái dòng chữ này thì đúng là mắt thần mới đọc đc từ khoảng cách này, mình không chém đâu.

Do chụp bằng điện thoại 2 chấm và tay cầm hơi run nên hình hơi mờ. Nhìn bằng mắt thật cũng chấp nhận đc.
Cái kính lúp bị trầy xước hơi nhiều nên nó bị nhòe đó.

P_andromeda

Các bạn thấy thế nào, có ổn để nhìn mặt đất không. Chứ bầu trời thì mình chưa giám mơ đến

xuantai931

kính bạn mình thấy cũng ko có xấu tại bạn ko trang trí thui , kính viễn mà nhìn vậy là tốt rùi nếu có thấu kính tiêu sắc thì bầu trờ sẽ trong tầm tay bạn:sm (12)::sm (12):

P_andromeda_h

kính bạn mình thấy cũng ko có xấu tại bạn ko trang trí thui , kính viễn mà nhìn vậy là tốt rùi nếu có thấu kính tiêu sắc thì bầu trờ sẽ trong tầm tay bạn:sm (12)::sm (12):
thank, mình cũng ko có ý định sửa sang, vì sửa kiểu gì thì cũng chả có ý nghĩa gì. Mình đang định mua gương của bác coral về làm cho đáng làm. Nhưng với tình hình này thì hơi khó, giá cao quá. Có lẽ sài hàng tàu thôi.

minhtanckd

finder (ống ngấm) ko có cũng ko sao nhưng hơi khó quan sát một chút, còn nếu có thì việc quan sát rất dễ dàng nhất là các hành tinh như sao thổ , sao mộc, sao kim,... còn mặt trăng thì to wa nên cũng ko cần.Bạn hay bắt tay vào làm kính được rùi đó, còn về chân đế bạn có thể tự chế để khỏi mua để tiết kiệm chi phí. CHÚC BẠN THÀNH CÔNG:sm (64)::sm (64):
mình mới làm xong nhưng mấy ngày nay trời mưa quá ko đem ra thử được buồn wa cho mình hỏi nha gắn ống ngắm vào kính dễ không bạn hjj mai mình đi mua về gắn