Kính thiên văn mình mới làm 3 ngày trước

xuantai931

Sao nhiêu lần tìm tòi và học hỏi các bạn trên diễn đàn, nay mình đã làm xong một kính thiên văn nhìn mặt trăng khá tuyệt.
Thông số của kính mình :
vật kính: 60F900
thị kính :1.25" Ploss
ống ngấm :5*24,focous và gương chéo
Mình xin chia sẽ kinh nghiệm trong quá trình làm: trong quá trình làm kính thì khoảng cách từ vật kính đến thị kính là = F1+F2 .Nhưng không hẳng là như vậy đâu, sau khi các bạn làm xong kính thì hãy mang ra thử nghiệm
nhìn mặt trăng thử ,nếu focus đã lùi vào hết mức mà ảnh chưa rõ thì nên cưa bớt ống kính đi nha, mình đã phải cưa nhiều lần mới được đó mỏi cả tay lun :D.Nhưng sau khi làm xong rất vui và phấn khởi .:sm:
Đây là hình mặt trăng vừa mới thức dậy sớm để chụp, do chụp bằng điện thoại nên có hơi mờ mong các bạn thông cảm.còn sao thổ và các sao khác tối nào cũng tìm nhưng nhiều quá nên chưa kiếm được :sm:

lupin2410

Moderator
Ðề: kính thiên văn mình mới làm 3 ngày trước

Kính đẹp đấy bạn, nhìn giống kính mua, rất có thẩm mỹ.
Để hiện hình trực tiếp thì thêm "
" vào cuối link (bỏ dấu ngoặc kép).

Đã sửa lại bài cho bạn Xuantai, lần sau muốn up hình thì bạn xem hướng dẫn up hình nhé, để link mọi người khó coi hơn. Cám ơn bạn

dungsawaco

Kính bạn làm đẹp quá, chân máy ảnh đó bạn mua loại bao nhiêu vậy

xuantai931

chân ảnh đó mình mua 270k tại số 72/39 bên trong hẽm trên đường Nguyễn hồng đào quận tân bình

dungsawaco

uhm nhìn chắc chắn hơn cái chân máy anh 150k mà mình mua hồi đó

tori00

đẹp thật đấy, mà cái kính của bạn là bạn tự sơn đen cho nó hả? Nhìn tuyệt quá, mình cũng đang làm, thấy các bạn up lên nên tham khảo :D

xuantai931

Re: kính thiên văn mình mới làm 3 ngày trước

uk cái kính đó mình mua bình sơn 25k tự sơn đấy , hơi xấu tí đừng chê nha.

tori00

Ðề: Re: kính thiên văn mình mới làm 3 ngày trước

uk cái kính đó mình mua bình sơn 25k tự sơn đấy , hơi xấu tí đừng chê nha.
vầy mà còn xấu nữa hả bạn, mình thấy nó cũng tuyệt đấy. Nếu bạn ko up lên đây có lẽ mọi người cũng tưởng bạn mua đấy. :sm (12):

Mouse

Cái forcus bạn mua ở đâu thế? Nó gắn vừa với ống đường kính bao nhiêu vậy bạn?

xuantai931

focus mình mua ở quang tâm vì mình dùng thị kính 1.25'' 12.5mm nên phải dùng focus đường kính tới 70mm .Để vừa khít với ống nước 60mm mình dùng băng keo xốp hai mặt dán lên ống rồi đưa focus vào là kín khít lun :sm (64): Nếu bạn dùng thị kính 0.965" thì dùng focus 60mm vừa với ống nước 60mm lun đó.

sky_love

đẹp đó bạn! nhưng mà hình như chưa chuẩn trực lắm
chẹp! mình cũng có kính mà chưa chụp được kiểu nào, kém tắm lắm ghét >"<

xuantai931

tại vì mình chụp bằng điện thoại tay rung và thức dậy sớm còn chưa tỉnh hẳn nên mờ chứ nhìn trực tiếp thì rõ lắm bạn ạ.

minhtanckd

kinh ban lam tuyet day,minh cung dang mun lam 1 cai de ngam trang ma ko bit mua vat kinh va thi kinh o dau gia bao nhieu ban co the giup minh dc ko cam on nhieu nha

tori00

Mình được biết là cửa hàng Quang Tâm ở Tp HCM có bán đấy bạn :sm (18):

xuantai931

to minhtanckd: bạn có thể đến địa chỉ này mua cũng được nè gần hơn quang tâm nhiều đấy giá cả và chất lượng thì cũng vậy: Cửa Hàng GIA PHÚC 328D Phan Đình Phùng, P.1, Q. Phú Nhuận.Bên ngoài cửa hàng này bán thú nhồi bông bên trong bán kính thiên văn và dụng cụ quang học , đặc biệt là có một em gái rất dễ thương bán hàng :sm (6):