Kính thiên văn khúc xạ lắp ráp từ linh kiện mua của CLB

Chincat

làm cái thân kính thu gọn lại như anten catset thì cũng hay, nhưng sợ nó lệch tâm thì công cốc.
cho mình hỏi tí luôn, nếu dùng bộ đổi góc thì ảnh có bị đảo ngược không?
Dùng đảo góc thỉ ảnh ngược Trái-Phải. Nếu dùng 2 đảo góc thì có thể làm ảnh hết ngược như phải biết cách lắp.
Còn việc lệch tâm thì có cách khắc phục đấy. Mình làm kiểu này từ .. năm ngoái cho đến nay (cái thứ 8) chưa có cái nào bị lệch tâm. Mặc dù thân ống gồm 3 đoạn lồng vào nhau (mỗi đoạn dài cỡ 35cm). khi thu ngắn lại chỉ còn 45cm nếu tính cả thị kính và vật kính. Muốn khôg lệch tâm thì cần đảm bảo nguyên tắc: có hai điểm tựa cho mỗi ống nhỏ hơn khi lồng trong ống to.

khanhHAS

Moderator
kính viễn là một thấu kính hội tụ (bản thân nó là một vật để phóng lớn hình ảnh)
sau khi ráp lại thành 1 hệ kính hoàn chỉnh thì độ phóng đại của nó đc tăng lên rất nhiều và được tính bằng công thức: tiêu cự của vật kính chia cho tiêu cự của thị kính.
nhìn bằng kính viễn không thì bạn thử mượn kính của ông nào đó rồi đeo xem =))
nếu bạn đeo đc thường xuyên thì chắc sẽ viễn thị =))
còn kính thiên văn hay ống nhòm mà có tác dụng làm mình bị viễn thị theo cách bạn nghĩ thì mình muốn viễn luôn để đỡ phải dùng kính thiên văn=))

Có kính viễn như đó là 1 bộ phận của kính thiên văn để giúp phóng đại ảnh của vật ở rất xa
Kính hội tụ không phóng đại ảnh của vật ở xa đâu haianh à! nó tạo ảnh to hơn vật khi vật nằm trong khoảng <2F thôi.Còn thiên thể (hay vật ở xa) thì kính hội tụ tạo ảnh thật nhỏ hơn vật, chứ không tạo ảnh phóng đại ảnh lên đâu.

huyhoang

Chiếc này ngắm sao Mộc tốt không anh fairy , thi đại học xong rùi nên muốn làm lại cái kính kx cũ làm bằng kính viễn. Em muốn mua vật kính, thị kính, bẻ góc như trên thì bao nhiu tiền để em chuẩn bị (em ở Hà nội).

Chiếc này ngắm sao Mộc tốt không anh fairy , thi đại học xong rùi nên muốn làm lại cái kính kx cũ làm bằng kính viễn. Em muốn mua vật kính, thị kính, bẻ góc như trên thì bao nhiu tiền để em chuẩn bị (em ở Hà nội).
Chiếc kính này ngắm sao Mộc khá tốt, thấy đủ vệ tinh và vệt sẫm màu trên sao mộc.
Bạn tham khảo giá các linh kiện ở đây: http://thienvanhoc.org/forum/showthread.php?t=3936

lananh

Bạn ơi cho mình hỏi hệ 2 thấu kính là như thế nào? Và bạn bảo vật kính ghép bằng hai thấu kính , hai thấu kính đó là kính gì? có tiêu cự bao nhiêu? mong bạn chỉ rõ cho mình với!

lananh

Ah thế mình chỉ dùng vật kính là một kính viễn thôi thì có được ko? Mình có một vật kính rồi tiêu cự 50cm còn thị kính là cái kính phân kỳ mình lấy từ cái ống nhòm của trẻ con có tiêu cự theo người ta bày thì vào khoản,8cm thế có nhình thấy sao mộc ko ạ, nếu ko được thì bạn chỉ mình nên thay loại kính nào với nhé thank bạn nhiều.

Ah thế mình chỉ dùng vật kính là một kính viễn thôi thì có được ko? Mình có một vật kính rồi tiêu cự 50cm còn thị kính là cái kính phân kỳ mình lấy từ cái ống nhòm của trẻ con có tiêu cự theo người ta bày thì vào khoản,8cm thế có nhình thấy sao mộc ko ạ, nếu ko được thì bạn chỉ mình nên thay loại kính nào với nhé thank bạn nhiều.
http://www.thienvanhoc.org/forum/showthread.php?p=66613#post66613
Nếu muốn chất lượng tốt hơn thì đặt mua ở đây: http://www.thienvanhoc.org/forum/showthread.php?t=3936

lananh

Nhà mình ở tận Daklak làm sao mà mua được. Chổ mình còn ko có kính lúp tiêu cự nhỏ nữa là.

lananh

Nic yahoo của mình là lananh_dethuong_2008 nếu bạn nào rảnh vào giúp mình với nhé. (à mình củng xin lỗi các bạn về mấy bài viết hồi trưa ,tại mình online bằng điện thoại nên khó viết lắm.)

lananh

Olala thế mình phải tham khảo mới được! làm cái mini thôi nhưng mà nhình thấy được sao mộc thì thích lắm.hjhj:)

lananh

Các anh ơi cho em hỏi"hệ hai thấu kính" của vật kính em dùng hai kính viễn 1 độ và 2 độ ghép lại thì có được ko?