Kính thiên văn D200 của Telescope_na

anh dùng gỗ gì đấy.một thời gian sợ thời tiết làm nứt gỗ.Các vòng tròn là khoan hả anh
Gỗ của ống kính là gỗ Dung, đã khô lâu năm rồi. Còn gỗ chân đế làm bằng gỗ Xoan Đào, đây là gỗ công nghiệp được hấp sấy và xử lý chống mối mọt. Nếu kính được bảo quản trong điầu kiện không quá nóng (nắng) hoặc ẩm (để giữa mưa) thì tuổi thọ của kính sẽ lên đến 10-15 năm. Các vòng tròn được khoan bằng máy hạ nền.^^!

@anh Thuỷ: Cám ơn anh. Cái ống em không dùng gỗ dán (gỗ ván ép) là vì ở chỗ em không có gỗ dán tốt. Chất gỗ làm bằng gỗ nhóm 4-5 nên rất kém, một thời gian là phồng rộp ngay, mặt ván nứt nhiều và nhiều lỗi...^^ nói chung không dùng được. Em dùng gỗ thịt vì gỗ tốt, không cong vênh, đã có máy làm ván nên các tấm ván đều nhau đến 99% ^^. Chỉ cần dán keo, không cần gì khác. Nếu chỗ anh kiếm được gỗ ván tốt vẫn có thể làm được mà lại nhẹ hơn, gỗ mua khoảng 150k là nhiều thôi.
Em thử tính chi phí cho cái chân đế Dobson của em nhé:
Gỗ dán công nghiệp 1 tấm 0,6x2,44m 350k. dùng hết 2/3 tấm ->240k. Chi phí đinh vít, keo dán của em mua hết 110k.(5 cái cũng chỉ chừng này là đủ). Tính ra 1 cái khoảng hết 260k thôi. Còn chi phí máy móc và nhân công thì em chưa tính.
Em làm bên xây dựng, chỉ tranh thủ làm kính được mỗi ngày Chủ nhật. Xưởng mộc là của Chú ruột ở quê, cách chỗ em ở 50km. Nếu làm hàng loạt theo đơn đặt hàng chắc em không làm được, để em về trao đổi với Chú xem sao :D

haianh_zeee

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Có lẽ làm đơn đặt hàng còn đc chứ làm đặt hàng chỉ có 1 chân Dobson thôi à. Vì chân cần chắc và nặng còn kính cần nhẹ mà cứng và ít biến dạng do yếu tố môi trường. ^^

sky_love

đẹp thiệt! nay nghe tocodon méc vội vã lên coi :D, với cái này thì chân đế xích đạo pó tay rồi, nhìn nặng quá, chụp hình chị hằng lên đi bác ^^!

đẹp thiệt! nay nghe tocodon méc vội vã lên coi :D, với cái này thì chân đế xích đạo pó tay rồi, nhìn nặng quá, chụp hình chị hằng lên đi bác ^^!
Trông chờ từ tối đến giờ mưa đã hết nhưng Chị chưa tòi ra để nhìn phát coi thế nào bạn ơi. Xong kính mà chưa nhòm được gì. hic.

haianh_zeee

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Chị ấy ở hướng Đông đấy bạn. Cố gắng kiếm tìm người đẹp bên đó đi ^^

Cập nhật ảnh mặt trăng chụp tối qua, ảnh chụp qua thị kính, chưa nét bằng nhìn bằng mắt thường.^^

Mộc Tinh, G = 40:

anhcos

Quản Lý Cao Cấp
Ảnh Sao Mộc thấy rõ 2 dải màu luôn nhỉ, em dùng G lớn hơn nữa rồi quay một đoạn phim mà xử lý, sẽ có ảnh đẹp hơn nữa.

toicodon

Ảnh Sao Mộc thấy rõ 2 dải màu luôn nhỉ, em dùng G lớn hơn nữa rồi quay một đoạn phim mà xử lý, sẽ có ảnh đẹp hơn nữa.
Mấy hôm tụi em star test gương 140 mặc dù là gương lỗi phải bỏ và chuẩn trực chưa kỹ nhưng vẫn thấy được 2 sọc,có hôm cả 4 vệ tinh có hôm3.
anh thấy hình được không anh? Như vậy không biết đã đủ đánh giá chất lượng gương chưa nhỉ?Sao cái hình đầu đỏ vậy anh,em chưa từng chụp qua cái này lo chất lượng gương không tốt.
@telescope _NA :chúc mừng bác nhá,cố gắng quan sát đều cho anh em có nhiều ảnh mà thèm thuồng nha

sky_love

nét như sony :D, kiểu này cũng phải đầu tư quả 200 rồi, nhìn kết quá, nhất là pic sao Mộc

Đúng là thiên văn không khoảng cách là đây.
Sky đang dần hoàn thành cái D150,thế mà giờ muốn thêm 1 quả 200 nữa kìa.Xem chừng tham lam qua nha.:D:D
Tham lam không ... giới hạn mà :D
@all: Mình định tên cho cái kính này là Vietsky, rất Việt Nam, gần giống như Vietastro vậy, có thể thêm model nữa là V11.1 chẳng hạn (11 là năm 2011 để sau này dễ nhớ, ".1" là cái thứ 1 trong năm nay - định làm hàng loạt đây:D). Mọi người thấy thế nào, hình như có đụng hàng với 1 số trang web vietsky.com không biết có sao không?!

sky_love

Đúng là thiên văn không khoảng cách là đây.
Sky đang dần hoàn thành cái D150,thế mà giờ muốn thêm 1 quả 200 nữa kìa.Xem chừng tham lam qua nha.:D:D
thèm thì chém gió vậy thôi chứ còn xem "Bác" có cho làm nữa không chứ bạn :D, Gương 200 là giá 2 cục đấy, sơ sơ cũng nửa chỉ vàng :(
150 thì hoàn thành rồi, nhưng công nhận... lòng tham vô đáy ^^!
@teles_na: thích thì cứ đặt đi, ai kiện thì ta thay tên khác, lo gì hả bạn :

dungsawaco

nhìn hình thèm thiệt .. ực .. ực ... nhưng còn nghèo nên thôi thì ráng phát huy hết tác dụng của kính 150 là đc roài

anhcos

Quản Lý Cao Cấp
Sao Mộc đẹp quá, em chụp thừ với barlow xem như thế nào.

Sáng nay anh mới tìm được cái gá máy ảnh cho kính:

Cái này chế cũng dễ.