Kính khúc xạ đầu tay của Tori ^^

Mouse

Lúc trời tối ( lúc mọi người tắt đèn đi ngủ, ko biết là mấy giờ), mình nhìn thấy có một ngôi sao rất rất sáng, mọi người cho mình hỏi nó là sao gì vậy?
củng khó biết lắm nếu như ko có bản đồ! Nếu thấy nó trên cao về hướng Đông lúc 2-3h sáng thì chắc là Mộc tinh rồi. Mộc tinh sáng nhất mà!
Ở Huế trời đêm thích quá ở đây vẫn bị mây mưa.

lupin2410

Moderator
@tori00: Em có nhìn vật thể rất sáng đó qua kính không? Nếu nhìn qua kính nà nó vẫn sáng hơn thôi không có gì khác biệt thì nó là ngôi sao, còn nếu là hành tinh thì nó hiện rõ "bộ mặt". Mùa hè nếu là 1 ngôi sao rất sáng chắc là Vega của tam giác mùa hè rồi. Muốn biết chắc chắn em tải Stellarium về là biết ngay.

tori00

@tori00: Em có nhìn vật thể rất sáng đó qua kính không? Nếu nhìn qua kính nà nó vẫn sáng hơn thôi không có gì khác biệt thì nó là ngôi sao, còn nếu là hành tinh thì nó hiện rõ "bộ mặt". Mùa hè nếu là 1 ngôi sao rất sáng chắc là Vega của tam giác mùa hè rồi. Muốn biết chắc chắn em tải Stellarium về là biết ngay.
Vâng, em nhìn nó qua kính, thấy chính xác là 1 hành tinh hơn là 1 ngôi sao, vì em nhìn thấy hình tròn chứ ko phải chỉ là một chấm nhỏ như những ngôi sao khác. Nhìn nó sáng quá thấy sợ luôn :D, lồm cồm đi lấy cái kính mà sợ hết biết. Mình cố gắng mở to mắt và chỉnh kính nhưng vẫn ko thấy đường vân của sao Mộc. Tối nay coi lại xem sao.

Bạn tori00 ơi, bạn làm cái bộ đổi góc thế nào mà trông có vẻ chắc chắn thế? Mình vừa làm một cái nhưng 2 ống ra hơi lung lay, nhiều khi làm lệch đường truyền ánh sáng(do làm bằng bìa giấy). Mọi người cho em hỏi làm thế nào để giữ chắc chắn 2 đầu ống ra này?
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

Tori con gái mà làm kính ngầu thật ko thua gì bọn con trai thậm chí còn hơn nữa đấy:sm (6):.Bộ đổi góc bạn làm rất chắc chắn ko cho ra ảnh đôi đó là một kiệt tác .chất lượng ảnh cũng nét, nhưng mình có góp ý thế này , thông số kính bạn có thể nhìn con hơn thế , kính mình thông số củng giống bạn nhưng sao thồ thì mình nhìn to hơn bạn tí xíu và sáng hơn vì vậy bạn coi lại gương chéo có bị trầy hay bị zơ ko, bạn thử cưa bớt ống đi một tí xem ảnh có thể nét hơn ko :D.Kính khúc xạ đã làm tốt thì tạo đà làm lun em PX đi bạn:sm (64)::sm (64):

tori00

Bạn tori00 ơi, bạn làm cái bộ đổi góc thế nào mà trông có vẻ chắc chắn thế? Mình vừa làm một cái nhưng 2 ống ra hơi lung lay, nhiều khi làm lệch đường truyền ánh sáng(do làm bằng bìa giấy). Mọi người cho em hỏi làm thế nào để giữ chắc chắn 2 đầu ống ra này?
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
Mình ko làm bằng bìa giấy bạn à, mình lấy một cái hộp dùng đựng mấy cái đĩa CD ca nhạc cũ ấy, đem cắt ra thành hình rồi dùng keo dính chặt, mua thêm một cuốn keo dán đen dán xung quanh để chắn ánh sáng là ok rồi. Nếu muốn chắc chắn thì có lẽ bạn lên lấy 1 ít dây thép hoặc đồng uốn cho nó thành hình chữ L rồi kẹp vào bộ đổi góc, sau đó dùng keo dán nó lại là đc rồi đó.

tori00

Tori con gái mà làm kính ngầu thật ko thua gì bọn con trai thậm chí còn hơn nữa đấy:sm (6):.Bộ đổi góc bạn làm rất chắc chắn ko cho ra ảnh đôi đó là một kiệt tác .chất lượng ảnh cũng nét, nhưng mình có góp ý thế này , thông số kính bạn có thể nhìn con hơn thế , kính mình thông số củng giống bạn nhưng sao thồ thì mình nhìn to hơn bạn tí xíu và sáng hơn vì vậy bạn coi lại gương chéo có bị trầy hay bị zơ ko, bạn thử cưa bớt ống đi một tí xem ảnh có thể nét hơn ko :D.Kính khúc xạ đã làm tốt thì tạo đà làm lun em PX đi bạn:sm (64)::sm (64):
Làm kính PX có lẽ 2 năm nữa mới đc làm. Bây giờ mình ko rảnh với lại tìm vật liệu cũng hơi khó. Nhưng ba mình là thợ tiện cho nên sẽ nhờ baba trong khâu làm chân kính :D

Mình ko làm bằng bìa giấy bạn à, mình lấy một cái hộp dùng đựng mấy cái đĩa CD ca nhạc cũ ấy, đem cắt ra thành hình rồi dùng keo dính chặt, mua thêm một cuốn keo dán đen dán xung quanh để chắn ánh sáng là ok rồi. Nếu muốn chắc chắn thì có lẽ bạn lên lấy 1 ít dây thép hoặc đồng uốn cho nó thành hình chữ L rồi kẹp vào bộ đổi góc, sau đó dùng keo dán nó lại là đc rồi đó.
Mình chưa hiểu lắm, làm thế nào để tạo hình từ cái đựng đĩa CD được. Mong bạn trả lời giúp, có hình cho xin nhá bạn. Thanks nhiều.

tori00

Hình thì mình ko chụp được vì mình đã dán keo kín mít rồi bạn à. Bây giờ bạn chỉ cần cắt hộp đựng đĩa CD thành các hình sau ( to nhỏ tùy theo bạn mong muốn): 2 hình tam giác (có cùng kích thướt), 3 hình chữ nhật (cũng có cùng kích thướt). Sau đó bạn làm theo hình vẽ dưới đây, mình vẽ ko được đẹp mong bạn thông cảm nha:

Mình cứ nghĩ bạn lấy cái hộp đựng đĩa tròn để làm cơ! Vậy làm thế nào để cố định chặt ống 27 vào lỗ khoét để nó không bị lung lay? Băng dính vẫn có thể làm nó dịch chuyển được.

mình bày cho nhé,lấy 1 cái đổi góc 90 cho ống 27.cắt phần đáy ấy sao cho đặt gương vào so với đầu nối của 2 đầu thì vừa bằng 90độ.để gương vào chỗ vừa cắt,dán keo lại.bạn có thể dùng giấy nhám để mài phần vừa cưa cho gương đặt ko bị lệch độ(vừa đúng 90).làm như vậy thì khỏi lo rung và đỡ tốn 1 cái đầu nối.

tori00

ừ đúng rồi. Còn nếu bạn muốn lắp vào gỡ ra một cách linh hoạt thì nên dùng 2 cái ống nối ( cái này thì tùy bạn nhé). Bạn muốn cố định ống nối cho nó khỏi lung lay thì bạn chịu khó dùng dây thép hoặc dây đồng uốn thành chữ L rồi đặt nó vào bộ đổi góc, sau đó dùng băng keo dán xung quanh lại thôi.

ai ở TP hcm mua dúp mình cái 60f900 hoặc 70f900 + focuser +finder + đổi góc được không.mình ở xa qua,lúc trước cũng có 1 bộ mua cua clb nhưng bán té cho bạn ruacon rồi.