Hướng nghiệp - Tương lai do chúng ta quyết định.

Symmetry

Quản Lý Cao Cấp
Không nói trước được. Kiếm việc làm đúng nghề cũng không khó, nhu cầu người có hiểu biết về hạt nhân ứng dụng hiện nay đang tăng, nhất là ở các bệnh viện. Khi học nên học rộng chút.

Vấn đề nghề nghiệp sau khi học xong là của tất cả các ngành, chứ không riêng hạt nhân. Có nhiều người họ sẽ không làm theo như nghề đã học tại ĐH mà lại làm ngành nghề khác vì có thể nghề đã học có thu nhập phù hợp với nhu cầu, hoặc có thể không còn hứng thú...

LeVanNhanQN

Moderator
Giờ học 11 rồi, nhờ mấy anh chị tư vấn giúp em chọn ngành nào dễ phát triển. Em tính theo "vật lý lý thuyết" trường ĐHBK Tp.HCM. Anh chị tư vấn giúp em có nên ko và định hướng thế nào?
Thanks!

storm

Giờ học 11 rồi, nhờ mấy anh chị tư vấn giúp em chọn ngành nào dễ phát triển. Em tính theo "vật lý lý thuyết" trường ĐHBK Tp.HCM. Anh chị tư vấn giúp em có nên ko và định hướng thế nào?
Thanks!
nghe bảo ngành này rất khó, vật lí lý thuyết là 1 ngành đi trước thực nghiệm, nói là vật lí nhưng kiến thức về toán học cũng rất quan trọng, đòi hỏi đầu óc thông minh, sáng tạo, logic, có tính tổ chức cao, cộng với 1 vài tố chất của nhà khoa học nữa. Nếu thấy sức học của mình thuộc top 10 của trường thì nên thi vào, tuy điểm chuẩn không cao nhưng vấn đề là chúng ta có học nổi không.
Cơ hội việc làm chủ yếu là từ các nước tư bản, nếu bạn có thể học tốt ngành này thì đảm bảo chưa bước ra khỏi trường ĐHKHTN đã có người mời bạn ra nước ngoài

Symmetry

Quản Lý Cao Cấp
Thanks!
Dễ phát triển là sao? Nghĩa là dễ sống ah? Vậy đừng học vật lý.

Học VLLT không khó như nhiều người nghĩ. Còn tư vấn thế nào cho ngành này thì xem lại post cũ ở trang trước, nói về các bước chuẩn bị cho con đường này.

cong_chua_ech

Moderator
7 năm trong trường hình như mình chưa biết có ngành nào ở BK có chữ "lý thuyết" đi kèm cả :sm (42):

kaluza

Moderator
7 năm trong trường hình như mình chưa biết có ngành nào ở BK có chữ "lý thuyết" đi kèm cả :sm (42):
Chắc em ý nghĩ đến ngành Vật lý kỹ thuật của Khoa Khoa học ứng dụng :D . Ngành đó học hoàn toàn khác với Vật lý lý thuyết (Anh học chui Vật lý 4 (phần thiên văn) bên đó nhiều nên anh biết )

Hải Dương học Khí tượng thủy văn KHTN HCM hình như cũng được đó
Được là sao em? :sm (21): làm khí tượng thủy văn thì phải là những người cực kì mơ mộng.
Em xem lại trang 2 nhé http://thienvanhoc.org/forum/showthread.php?p=42888
Các bạn lớp 11 và 12 xin đọc lại từ đầu topic này và hi vọng các bạn sẽ dần dần có cái định hướng cho việc lựa chọn nghề nghiệp sau này

cong_chua_ech

Moderator
Ừa chị bị đúp. Thầy cô lưu luyến ko cho ra trường. Thật là tội cho mình :sm (42):

pvloc90

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Hải Dương học Khí tượng thủy văn KHTN HCM hình như cũng được đó
Đây là khoa của bố anh đã từng dạy. Khí tượng thủy văn khác hẳn một trời một đất với thiên văn em ạ.:sm (19)::sm (19)::sm (19):

DragonStar

Moderator
Có lẽ quyết định cuối cùng của em vẫn là khoa Vật Lý khoa học tự nhiên HCM, còn chuyện về sau thì từ từ tính tiếp

bboy10c1

còn có ai biết nghề nào liên quang đến vật lý thiên văn học k
muốn học nghề đó thì mthi vao trương nào ngành nào