Hướng nghiệp - Tương lai do chúng ta quyết định.

L

love_4ever

Guest
Học kiến trúc ra thì chỉ giàu chứ không có đói ^^. Chỉ sợ đất hết người ta hết chỗ để xây nhà thôi.
Tùy ngành chứ anh, mấy chú làm hạ tầng có lúc cũng đói nhăn răng ra. Nhưng nói chung nghề xây dựng muốn đói cũng khó lắm :)) Cả ba mẹ em cùng làm xây dựng nè. Việc thì không khi nào hết nhưng cũng chỉ đến tay những người làm được thôi. Năng động thì đi thi công, rồi sau nhận thầu nhận bè, an phận hơn chút thì ngồi làm thiết kế. Nói chung là tiến thì bình thiên hạ mà lui thì giữ giang sơn, chả đi đâu mà thiệt. :D

Tùy ngành chứ anh, mấy chú làm hạ tầng có lúc cũng đói nhăn răng ra. Nhưng nói chung nghề xây dựng muốn đói cũng khó lắm :)) Cả ba mẹ em cùng làm xây dựng nè. Việc thì không khi nào hết nhưng cũng chỉ đến tay những người làm được thôi. Năng động thì đi thi công, rồi sau nhận thầu nhận bè, an phận hơn chút thì ngồi làm thiết kế. Nói chung là tiến thì bình thiên hạ mà lui thì giữ giang sơn, chả đi đâu mà thiệt. :D
bác nói chi xây dựng zay,học xây dựng ớn rồi nè,giờ muốn chuyển qua học kiến trúc công trình.mà học xây dựng ra làm kết cấu thôi bác à nếu có thiết kế thì làm nhà cấp 4 nhà dân dụng thôi,thông thể so sánh đc với kts hehe

học kiến trúc cho nó bay bỗng,mơ mộng phẻ ngừ,ngồi vẽ vẽ cho nó phẻ con ngừ:sm (80)::sm (80):

mình không thích những "anh" xây dựng lắm, đặc biệt là xây dựng cầu đường, nổi tiếng quá rồi, hi hi

@binhminh: sai lầm nghiêm trọng. Có thể kỹ sư xây dựng ko thiết kế được những biệt thự đẹp long lanh, công năng hoàn chỉnh như kiến trúc sư nhưng còn những dạng nhà phố, thậm chí là biệt thự phố, kỹ sư xây dựng cũng có thể làm tuốt.
Còn tưởng tượng kiến trúc sư là ngồi mơ mộng vẽ vẽ là một sai lầm khác nữa. KTS cũng phải tính toán kết cấu chẳng thua gì kỹ sư. Một bản vẽ đưa ra, được cái mã đẹp mà chẳng có kết cấu gì bên trong thì ai điên mà trả tiền cho bản vẽ đó (con nít nó vẽ còn giàu trí tưởng tượng hơn nhiều). Mà nói chung nhiều khi mình cũng chẳng phân biệt đc 2 ngành này nó khác nhau chỗ nào nữa :D.
@ Chị Lu: em cũng chơi với khá nhiều người học/làm xây dựng. Nhận xét chung là tính tình phóng khoáng, thoải mái. Ăn nhậu thì quỷ thần đều sợ. Đi thì tới mức vợ con quên mặt...
Chơi với mấy người đó vui, nhưng mà em sẽ ko để con em học ngành đó, mà cũng ko để con gái em lấy những người làm ngành đó :D

công nhận là chơi với dân xây dựng vui, nhưng mà "nổi tiếng" quá nên chỉ chơi thôi, hí hí

L

love_4ever

Guest
@binhminh: sai lầm nghiêm trọng. Có thể kỹ sư xây dựng ko thiết kế được những biệt thự đẹp long lanh, công năng hoàn chỉnh như kiến trúc sư nhưng còn những dạng nhà phố, thậm chí là biệt thự phố, kỹ sư xây dựng cũng có thể làm tuốt.
Còn tưởng tượng kiến trúc sư là ngồi mơ mộng vẽ vẽ là một sai lầm khác nữa. KTS cũng phải tính toán kết cấu chẳng thua gì kỹ sư. Một bản vẽ đưa ra, được cái mã đẹp mà chẳng có kết cấu gì bên trong thì ai điên mà trả tiền cho bản vẽ đó (con nít nó vẽ còn giàu trí tưởng tượng hơn nhiều). Mà nói chung nhiều khi mình cũng chẳng phân biệt đc 2 ngành này nó khác nhau chỗ nào nữa :D.
@ Chị Lu: em cũng chơi với khá nhiều người học/làm xây dựng. Nhận xét chung là tính tình phóng khoáng, thoải mái. Ăn nhậu thì quỷ thần đều sợ. Đi thì tới mức vợ con quên mặt...
Chơi với mấy người đó vui, nhưng mà em sẽ ko để con em học ngành đó, mà cũng ko để con gái em lấy những người làm ngành đó :D
Thiết kế có 2 mảng: Thiết kế kiến trúc và thiết kế thi công (kết cấu). Thiết kế kiến trúc có nhiệm vụ vẽ hình dáng ngôi nhà, phân bổ không gian (chỗ nào là phòng, chỗ nào cầu thang v...v...) còn thiết kế kết cấu sẽ là người tính toán sao cho cái kiến trúc mà kts vẽ ra có thể đứng vững và thi công được dễ dàng (thép dùng loại gì, bố trí ra sao trong cột, dầm, sàn. Bê tông dùng loại gì, cột, dầm bố trí ra sao, tính toán chịu lực và an toàn cho từng cấu kiện). 2 ngành liên quan mật thiết tới nhau. Có bản vẽ kiến trúc rồi sẽ tới bản vẽ thi công. Người vẽ kiến trúc cũng phải có tính toán sao cho kiến trúc của mình có tính khả thi (không phải cứ vẽ bừa đâu nhé).
Ngành kết cấu thì ai học khối A cũng đều có thể làm dc nhưng ngành kiến trúc thì lại đòi hỏi phải có năng khiếu hội họa (Kiến trúc hà nội điểm vẽ nhân 1,5, ko thi hóa mà thi vẽ, gọi là khối V).
Còn nói
bác nói chi xây dựng zay,học xây dựng ớn rồi nè,giờ muốn chuyển qua học kiến trúc công trình.mà học xây dựng ra làm kết cấu thôi bác à nếu có thiết kế thì làm nhà cấp 4 nhà dân dụng thôi,thông thể so sánh đc với kts hehe
thì tôi cực lực phản đối. Học xây dựng dân dụng công nghiệp ra có thể làm kết cấu hoặc đi thi công, giám sát, tư vấn, kiểm v....v.... Có thể nói là rất đa năng. Thiết kế kiến trúc hay thiết kế kết cấu thì thu nhập đều như nhau hết (2,5% giá trị xây lắp). Nên không có chuyện kiến trúc sư kiếm khá hơn kết cấu sư.
Còn nhà dân giờ cũng chả ai làm nhà cấp 4 hết. Nhà cấp 4 theo phân cấp cũ là nhà mái ngói ấy. Giờ toàn nhà mái bằng, nhà khung là nhà cấp 3 rồi.
Còn nếu nói làm nhà dân kiếm không bằng nhà cao tầng, công trình lớn thì cũng sai luôn. Công trình lớn làm có lãi lớn cũng chỉ là thằng nhận thầu, thi công nó lãi chứ cái anh thiết kế, kết cấu cũng chỉ là thằng làm thuê, ăn % thiết kế mà thôi. (dĩ nhiên công trình lớn thì nhiều tiền nhưng cũng nhiều người làm, công việc cũng phức tạp hơn, vả lại dù là kết cấu sư hay kiến trúc sư thì cũng chả mấy người đã được làm các công trình cỡ lớn, hầu hết là nhà dân, và các nhà phức hợp nhỏ như trường học, công trình công cộng nhỏ).
Nói chung học xây dựng thì còn đi thi công, năng động và dễ tạo dựng quan hệ để sau này làm chủ hơn là kiến trúc. Nếu học kiến trúc mà muốn làm chủ thì hầu như chỉ có mở công ty tư vấn thiết kế.
% của thi công là cao nhất nên làm thi công vẫn là kiếm nhất :D.

L

love_4ever

Guest
Với lại trường đại học kiến trúc (đây nói kiến trúc hà nội nhé, HCM ko biết thế nào) đâu phải chỉ có dạy kiến trúc thôi đâu? Thậm chí ở KT Hà Nội, số lớp kiến trúc công trình(khoa K) và xây dựng dân dụng công nghiệp (khoa X) là như nhau. Nhu cầu về kỹ sư xây dựng cũng cao hơn kiến trúc sư vì kỹ sư xây dựng ngoài làm kết cấu còn làm dc thi công, dự toán, giám sát v....v...

lequangthuy

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
học kiến trúc cho nó bay bỗng,mơ mộng phẻ ngừ,ngồi vẽ vẽ cho nó phẻ con ngừ:sm (80)::sm (80):
Nếu muốn khỏe, em chọn nghề “làm biếng” cho xong. Chả phải làm gì cả, lúc bé bố mẹ nuôi, lớn lên thì bám vào anh em, vợ con.
Chọn nghề, chỉ nên chọn những nghành mình thực sự thích . Với các ngành nghề thông thường, năng khiếu chưa thực sự quan trọng lắm, kỹ năng sẽ dần tăng lên theo thời gian và công sức học tập. Nếu đam mê, công việc nặng nhọc cách mấy cũng trở nên nhẹ nhàng như trò chơi vậy.
Với tình hình VN hiện nay, nhiều người đang cố vào những nghành dễ kiếm sống . Hy vọng là khoảng chục năm nữa tình hình sẽ khác đi. Con người sẽ không còn phải lo lắng đến miếng ăn hàng ngày, đồng tiền chỉ là phương tiện để đạt những ước mơ cao hơn những thú vui vật chất thoáng qua.
Anh vừa đọc bài phỏng vấn GS Trịnh xuân Thuận trên báo SGTT http://www.sgtt.com.vn/detail99.aspx?newsid=58726&fld=HTMG/2009/1029/58726 và thực sự tâm đắc với ý kiến của GS :
“…Thế hệ chúng tôi già rồi, nên rất mong có những thế hệ kế tiếp, nhưng hình như các bạn trẻ ngày nay theo đuổi những nghề nghiệp giúp họ kiếm tiền nhanh như kinh doanh, bác sĩ, luật sư… hơn là về khoa học. Trách nhiệm của những nhà giáo dục là phải truyền đạt tới lớp trẻ tình yêu khoa học. Chính vì vậy mà tôi đẻ ra môn Thiên văn học dành cho các nhà thơ, để dành cho những sinh viên học các môn học khác như kinh tế học, triết học, văn học…Tôi rất thú vị khi thấy các em rất say mê môn học này, và thích thú nhìn lên bầu trời, quan sát các ngôi sao….”

chị sai lầm nghiêm trọng rồi nhé:kts ko tính toán đc kết cấu công trình,mà đó là nhiệm vụ của kĩ sư,kts chỉ nắm công nghệ và 1 phần lý thuyết để biết cách đưa vào bản vẻ vd:"như dầm đó dài bao nhiêu,cột cao bao nhiêu ''để biết cách sắp xếp bố trí không gian cho công trình mình thiết kế,cho nên kts ko tính đc kết cấu mà họ chỉ nắm công nghệ thôi.đó là cái sai thứ nhất của chị.
thứ 2:chị nói kĩ sư xây dựng cũng thiết kế đc những biệt thự nhà phố đẹp long lanh,kĩ sư làm đc hết thì sai nhá,chỉ thử đưa 1 bản vẽ thiết kế nhà do 1 kĩ sư thiết kế cho 1 kiến trúc sư xem,dù là 1 kts tòi cũng chỉ ra đc 1 lố lỗi sai trong kiến trúc.

Dạ thưa em, kiến trúc sư mà ko tính toán được kết cấu công trình thì chỉ là thợ vẽ chứ không phải là kiến trúc sư. Bạn của chị, không ít người là kiến trúc sư mà đi giám sát thi công đâu em.
Tương tự, kỹ sư xây dựng mà ko biết thiết kế thì chắc là môn kiến trúc của bạn toàn quay bài mới qua được, mà chắc cũng phải quay ko ít lần đâu.

Hoàn toàn đồng ý với anh Thủy, ở đời cái gì cũng có cái giá của nó, ko có gì là dễ dàng cả.

luna đi làm cũng được vài năm (con số cũng khá nhỏ thôi, nhưng mà giờ so với một số người trong nơi làm việc cũng là tương đối) nên cách suy nghĩ về công việc sẽ thực tế hơn so với các bạn còn đi học. Chẳng có gì hạnh phúc hơn việc mình sống bằng công việc đam mê của mình, tuy nhiên, không phải lúc nào bạn cũng có thể sống bằng đam mê của mình. Tuy nhiên, công việc bạn đang làm không đúng với đam mê của bạn thì hay tìm những điểm mà bạn có thể thích trong công việc đấy, có trách nhiệm với công việc thì dù đó là việc không đúng đam mê của mình vẫn có thể gắn bó và phát triển với nó.
Đối với các bạn còn chưa xác định hướng đi cho mình (còn đang đi học chuẩn bị vào đại học) thì hãy thật cân nhắc giữa công việc bạn chọn lựa sau này, chú ý cân bằng giữa sở thích, khả năng của bản thân và phải đảm bảo bạn có thể sống và phát triển được với công việc đấy.
Luna trước khi thi đại học cũng thích tìm trường nào có dạy thiên văn học nên định thi khoa học tự nhiên (lúc đấy thích nghiên cứu lắm) nhưng bố mẹ không cho, nói theo nó khổ lắm, luna đã suy nghĩ nhiều và thấy mình rất thích theo ngành khoa học (lúc đó là thích vật lý) nhưng mà đúng là ngành đó ra trường rất khó lúc làm việc, và luna suy nghĩ lại bản thân mình hợp với ngành nào và thấy mính khá hợp với ngành kinh tế thế là thôi, cân nhắc tới lui và quyết định thi kinh tế. Ra trường xong, làm công việc tại 1 công ty (không nói rõ tên) khá tốt, lương cao lại ko làm đúng công việc mình thích và định hướng khi vào trường kinh tế và lúc đó đã quyết định bỏ công việc đó mà chuyển sang công việc mình thích với mức lương chỉ bằng 1/2. Tuy nhiên, khi được làm công việc mình thích rồi thì rất hài lòng trong 1 năm đầu tiên, đến năm thứ 2 lại thấy công việc này áp lực hơn hẳn những công việc khác, hơi bị stress, thế là suy nghĩ làm sao để giảm bớt căng thẳng công việc và thay đổi, refresh lại chính mình và lại thấy thích công việc. Đến giờ luna vẫn cảm thấy quyết định của mình là đúng.
Đối với công việc một khi mình đã chọn thì luna thấy hãy cố gắng yêu thích , và ngay cả đó là công việc bạn yêu thích rồi thì bạn sẽ không bao giờ chán nó? khi làm một công việc liên tục trong một thời gian thì bạn sẽ cảm thấy chán, phải làm sao thay đổi công việc theo hướng tích cực hơn và bạn sẽ cảm thấy gắn bó với nó hơn.
Có lẽ nói hơi dài dòng và lạc đề (luna văn chương dốt từ bé), chỉ chia sẻ cảm nghĩ với các bạn thô

em năm nay học lớp 10, theo bang C cơ bản A(nâng cao Toán, Lý, Hoá)học cũng tạm tạm. Em rất thích về thiên văn học, liệu anh em cho em ý kiến để em còn bjk hướng đi vào tương lai.

cám ơn bạn, mặc dù mình đã chọn nghề của mình rồi, cũng muốn test thử xem, thấy khá đúng và phù hợp với sở thích của mình (mặc dù khá nhiều câu hỏi)

_Các anh các chị có thể kể em nghe có các trường đại học và cao đẳng nào ko
_À mà nghành kế toán là làm gì thế mấy anh chị ? Tính toán lời lỗ à

babilon

Em có ước mơ lớn là làm trong nhà máy điện hạt nhân nhưng không biết nên theo trương Đại học nào
Ước mơ thứ 2 là làm nhà thiên văn học nhưng không biết nên theo trương Đại học nào

votientung

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
_Các anh các chị có thể kể em nghe có các trường đại học và cao đẳng nào ko
_À mà nghành kế toán là làm gì thế mấy anh chị ? Tính toán lời lỗ à
muốn biết có những trường nào thì em mua cuốn "những điều cần biết" người ta bán ở hiệu sách mỗi mùa tuyển sinh về mà coi, còn số lượng trường thì đến bố Thánh cũng fải bó tay, trường mọc như nấm sau mưa, không thể kiểm soát được hết ^^
... còn câu sau để cho các anh chị chuyên ngành tính toán trả lời cho em =))

Em có ước mơ lớn là làm trong nhà máy điện hạt nhân nhưng không biết nên theo trương Đại học nào
Ước mơ thứ 2 là làm nhà thiên văn học nhưng không biết nên theo trương Đại học nào
muốn làm trong nhà máy điện hạt nhân thì hiện tại nước ta chưa đào tạo được cái này, mà cái dự án này muốn xây xong thì cũng còn dài dài lắm em ơi =)) Còn muốn làm nhân viên nhà máy điện thông thường thì thi vào các trường cđ hoặc trung cấp của điện lực...
... câu sau thì nhường bác Sym và các bác khác trả lời cho em nó :sm (22):

Nghiên cứu thiên văn, vật lý thì lối chung là đi học vật lý lý thuyết. Còn muốn theo Công Nghệ Vũ Trụ thì có thể học tin học, điện tử, cơ khí, hàng không... Nhưng cỡ gì thì phải đi nước ngoài để học ở bậc sau đại học hoặc đại học.