Học chế tạo kính thiên văn

Mấy anh chị cho em hỏi hiện giờ câu lạc bộ có còn mở lớp học chế tạo kính thiên văn nữa không nhỉ?

P_andromeda

Bạn ở Hồ Chí Minh thì thiếu gì chỗ, tui ở nơi khác nên không có đã đành. Mà cần gì phải đến tận CLB, ngay trên diễn đàn cũng đầy đủ cả rồi đây. Cái quan trọng là bạn có nguyên vật liệu đầy đủ không thôi. Còn kinh nghiệm thì hỏi mấy anh pro trên diễn đàn là đc.

mình cũng muốn tự làm một chiếc kính thiên văn .Nhưng không biết kích thước nào là chuẩn.bạn nào có thể chia sẻ một số kinh nghiệm làm kính thiên văn không cảm ơn.

Mouse

mình cũng muốn tự làm một chiếc kính thiên văn .Nhưng không biết kích thước nào là chuẩn.bạn nào có thể chia sẻ một số kinh nghiệm làm kính thiên văn không cảm ơn.
nếu bạn muốn có 1 chiếc kính thiên văn bình thường và chất lượng ,thì bạn nên chế tạo với vật kính 60f900 thị kính huygen 12.5mm ,thân ống rộng 60mm và dài tầm 900mm . Loại này khá thông dụng ,ai bắt đầu củng làm loại này hết.

Bổ sung cho Mouse, người bắt đầu thì nên bắt đầu từ những thứ đơn giản và rẻ tiền(vật kính là kính viễn, thị kính có thể là một hệ thấu kính, ống nhựa PVC...), còn mình thấy vật kính tiêu sắc và thị kính Huyghens thì hơi quá so với người bắt đầu. Còn nếu mà có điều kiện thì nên mua những thứ này vì chất lượng của kính.

haianh_zeee

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Hiện gì kô còn mở lớp chế tạo kính thiên văn nữa (nếu là px thì kô). Nếu là khúc xạ thì bạn có thể tìm clip chế tạo kính thiên văn trên youtube, CLB đã post lên cách đây vài năm rồi. Trân trọng cảm ơn bạn đã quan tâm.

Bổ sung cho Mouse, người bắt đầu thì nên bắt đầu từ những thứ đơn giản và rẻ tiền(vật kính là kính viễn, thị kính có thể là một hệ thấu kính, ống nhựa PVC...), còn mình thấy vật kính tiêu sắc và thị kính Huyghens thì hơi quá so với người bắt đầu. Còn nếu mà có điều kiện thì nên mua những thứ này vì chất lượng của kính.
Tùy ý kiến mỗi người chứ mình khuyên bạn nên làm luôn bằng vật kính tiêu sắc vì độ khó cũng như nhau mà chất lượng thì một trời một vực . Làm bằng kính viễn xong cùi lắm chẳng nhìn được gì đâu .

Mouse

Làm đúng theo các tính toán cơ bản lẫn phức tạp, có kỹ năng sử dụng là chính xác thôi.

làm theo các thông số đó thì được, nhưng quan trọng la lắp sao cho 2 thấu kính nằm trên một trục mới là vấn đề

mà mấy bác kêu cái kính lúp khoảng 20k nhưng tôi vào mấy nhà sách thì cái nào cũng ở trên trời khoảng 70k đến 100k, lạnh hồn

Muốn chính xác thị vật liệu làm kính cũng phải chính xác. Trong đó các tiêu chí như đồng trục, khoảng cách 2 kính hợp lý, vật kính không bị che quá nhjều ( nếu như là kính tiêu sắc ), phí phạm tài nguyên lắm. Đặc biệt là nếu muốn bắn ngắm chuẩn xác thì chân kính phải vững chắc và nặng 1 chút. Đó!