Giúp em voi cac dai ca oi! em lam KTV nhung sao no mo qua

ironman

em làm KTV voi vat kính là kính viễn 2 độ. thị kính la kính huygen 12.5 mm. Em đã lam khoang cách giữa 2 kính này dúng tiêu cự rồi, nhung sao thấy hinh f ảnh bị mở va hơi tối. Mong mọi người giúp em cách sửa với!

lequangthuy

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Dùng vật kính là kính viễn thì tất nhiên nó sẽ mờ do quang sai, che vật kính để giảm quang sai thì nó sẽ ....tối. Em nên dùng vật kính tiêu sắc.

ironman

các anh có thể chỉ giúp em cách sửa đươc không? em thấy bảo lá KTV tự chế thì đôn phóng đại phải nhỏ hơn 40 lần thì phải. Bây giờ em ghép kính viễn và kính cận lại làm vật kính để giảm độ mờ và sắc sai được không anh?

các anh có thể chỉ giúp em cách sửa đươc không? em thấy bảo lá KTV tự chế thì đôn phóng đại phải nhỏ hơn 40 lần thì phải. Bây giờ em ghép kính viễn và kính cận lại làm vật kính để giảm độ mờ và sắc sai được không anh?
Tự làm thì chất lượng có khi tệ hơn, vì vật kính tiêu sắc được làm bằng chất liệu thuỷ tinh và phương pháp đặc biệt. Tự ghép thì tỉ lệ quang sai tăng lên tương đối lớn. Lời khuyên duy nhất của mình là bạn nên làm bằng vật kính là kính viễn d=100cm tương đương 1D, thị kính Huyghens là cũng khá ổn rồi, thêm vào đó cẩn thận đồng trục thị kính và vật kính, đúng chiều dài f1+f2 và che nhỏ vật kính lại để giảm độ quang sai. Chúc bạn thành công.

ironman

Tự làm thì chất lượng có khi tệ hơn, vì vật kính tiêu sắc được làm bằng chất liệu thuỷ tinh và phương pháp đặc biệt. Tự ghép thì tỉ lệ quang sai tăng lên tương đối lớn. Lời khuyên duy nhất của mình là bạn nên làm bằng vật kính là kính viễn d=100cm tương đương 1D, thị kính Huyghens là cũng khá ổn rồi, thêm vào đó cẩn thận đồng trục thị kính và vật kính, đúng chiều dài f1+f2 và che nhỏ vật kính lại để giảm độ quang sai. Chúc bạn thành công.
cam on ban
cho minh hoi
minh muon mua vat kinh tieu sac thi mua o dau? minh o phu tho[mien bac]

cam on ban
cho minh hoi
minh muon mua vat kinh tieu sac thi mua o dau? minh o phu tho[mien bac]
Ở khu vực này khá ít, có thể nói là không có bán vật kinh và các dụng cụ quang học. Bạn có thể đặt mua ở Hà Nội (cái này mình k0 rõ lắm),hoặc đặt ở Quang Tâm- 28 Đinh Tiên Hoàng, quận Bình Thạnh, TP HCM, tuy có xa nhưng chất lượng tốt.

Với kính thiên văn tự chế mà có chất lượng thì đúng như no1 nói đó bạn bạn nên dùng vật kính tiêu sắc mà mình nghĩ bạn kiếm được huygen 12.5 mm thì vật kính tiêu sắc cũng không quá khó. Nếu mua vật kính tiêu sắc thì mình nghĩ bạn nên mua loại 60f900 rất phù hợp với 12.5mm vì đã nhiều thành viên trong clb thành công với sự kết hợp này rồi. Chúc bạn thành công và nhanh chóng có sản phẩm mang show nhá...^^