Danh sách đăng kí mua gương phản xạ

khanhHAS

Moderator
Tới đây mình có thể cung cấp gương cho các bạn có nhu cầu mua vật tư để làm kính thiên văn phản xạ đường kính 150mm tiêu cự 1000mm và đường kính 114mm tiêu cự 1000mm
Do hiện tại mình mới chỉ có 1 vài gương nên chưa cung cấp ngay số lượng lớn được nên mọi người hãy đăng kí tại đây để khi nào có mình sẽ gửi theo thứ tự người đăng kí!
Giá dự kiến: gương 150mm khoảng 700k, Gương 114 khoảng 500k
Giá trên chưa bao gồm chi phí vận chuyển

mọi người đăng kí tại link dưới để mình tiện theo dõi và sắp xếp vấn đề chuyển hàng!
http://thienvanhanoi.org/forum/showthread.php?409-Danh-sach-dang-ki-mua-guong-phan-xa

huynhsinx8

Em nghĩ giá hơi mắc, đối với học sinh như chúng em thì không có tiền mua.:sm:

shinichi

Đây rồi kính 150 mắc quá thôi em lấy 114 cũng được . Bi h em có người tới chỗ anh lấy thì anh phải cho em địa chỉ hịc :D Anh khánh cỏ thể cho giá mềm hơn tẹo không...

toicodon

Thấp biên khá nặng lõm tâm nữa KHANH ơi,anh nói không phải để chê đâu nhưng nếu em kéo ảnh ronchi gần về tâm,và sau tâm thì sẽ thấy rõ nếu anh không nhầm thì thấp biên tới 2cm,em nên chỉnh sửa lại để anh nghiên cứu lại cái giá đỡ chụp hình ronchi để em tham khảo.Em hay gọi điện tham khảo anh nên anh góp ý vậy thôi,đùng có bảo anh thọc gậy bánh xe ah

tuanvu

Moderator
Tự dưng anh lại so ảnh ronchi của 2 cái gương khác nhau thế.
Tấm hình này chỉ thấy gương bị thấp biên, không thấy có lõm tâm. Gương này có dạng parabol (hay hyperbol không biết nữa @@). Kéo màn về gần tâm sẽ thấy như ảnh test Foucaul này

khanhHAS

Moderator
em cũng chưa chắc về cái ảnh em test nó chuẩn ko nữa nên hiện tại em đang nhờ test dưỡng quang học để xem nó như thế nào! tối em sẽ post cái kết quả

toicodon

Em nói anh so sánh hai cái gương nào,gương nước ngoài theo anh họ mài gương cầu đã tốt việc đưa về parabol thì nhanh và dễ dàng.Còn link lớp mài gương ngày xưa thì có rất nhìu ảnh ronchi anh đưa ra để KHANH khỏi mất công tìm chớ so sánh cái gì.
vì sao em chỉ thấy gương thấp biên là vì ảnh chưa được test lần lượt từ trong ra ngoài tâm gương,em nên nhớ là anh đã có kinh nghiệm mài mười mấy cái gương rồi nhé và thường ảnh rônchi như vậy sẽ lõm tâm(chắc chắn 90%)
Việc em muốn biết được cái gương của em có dạng gì thì đầu tiên em phải test ronchi để định tính,dùng chương trình giả lập ronchi nhập thông số và kiểm tra kỹ từ trước tâm sau đó ra sau tâm gương từng mm một xem có giống không.sau đó dùng test foucaul để kiểm tra định lượng cho gương,cũng so sánh với chương trình foucaul để tìm lỗi và sửa

lequangthuy

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Chúc mừng HAS đã sản xuất được gương cho Kính TV. !!!!!!
Thienvanhanoi.org không vào được Khánh ơi. !!!!!!
Về test gương các Cty hay dùng vân giao thoa Newton trên gương lồi chuẩn. Nếu bề mặt gương lõm hoàn toàn giống gương chuẩn, các vân Newton sẽ là các sọc thẳng bất kể hình dạng gương là cầu, parabol....
Khi đưa KQ test, em phải cho biết test theo PP nào thì mới nhận xét được