Chụp ảnh Thiên văn bằng WEBCAM

zzzgamozzz

cho em hỏi tý.
dùng KTV khúc xạ được ko anh.
em chưa có xiền để tậu em phản xạ.
hix
ngay cả khúc xạ cũng mới làm bằng kính viễn ah`
huhu.

hôm này voc thử Registax, sau đây là nguyên liệu đầu vào và thành phẩm:
- Trước:

- Sau:

sixpro

Moderator
Đây là ảnh Mặt Trăng em chụp hôm 21. Đã qua xử lí ảnh Registar...nhưng chưa thật chuẩn lắm.

khanhHAS

Moderator
qua photoshop nó thành thế này!
em chụp thiếu 1 phần!

ảnh hơi mờ! nhưng thế này là tạm ổn rồi!

Nếu anh dùng phần mềm PC USB camera, anh vô phần "Open Property Page" có rất nhiều mục tinh chỉnh sáng tối...v...v

Jupiter

Moderator
anh em ơi, mình có 1 cái máy ảnh nikon cũ, đã tháo hết ống kính, chỉ còn bộ cảm biến ảnh thôi! quan sát ảnh qua kính thiên văn thì nét kinh khủng nhưng không hiểu sao khi chụp lại ra những sọc sọc ngang, làm bức ảnh cảm thấy rất khó chịu! ....... bộ cảm biến 6.0meg pix!

anh em ơi, mình có 1 cái máy ảnh nikon cũ, đã tháo hết ống kính, chỉ còn bộ cảm biến ảnh thôi! quan sát ảnh qua kính thiên văn thì nét kinh khủng nhưng không hiểu sao khi chụp lại ra những sọc sọc ngang, làm bức ảnh cảm thấy rất khó chịu! ....... bộ cảm biến 6.0meg pix!
Cảm biến của em nó toi rồi chứ sao

Jupiter

Moderator
éc! em lại nghĩ là do em vội quá tháo luôn màn trập nên ảnh bị nhiễu! chụp trong tối nó ko ra ảnh như vậy, bật chế độ quay phim cũng ko! chỉ có chụp ảnh là bi thôi!

tình hình như chiều nay khải nói với chị là hình chụp bị sọc là gần như chắc chắn sensor của em chuẩn bị toi. Lỗi này lên google cái là ra ngay ấy mà, máy cũ quá hay có tình trạng này, báo hiệu đến lúc thay cái mới, tiền sửa cũng bằng tiền mua máy mới nên sửa làm gì

mọi người cho em hỏi tí: em định dùng webcam loại 5 MGPixel, free Drive, dùng để chụp ảnh với kính thiên văn khúc xạ, nhưng không biết tiêu cự vật kính bao nhiêu là vừa, mọi người cho ý kiến nhé

anhcos

Quản Lý Cao Cấp
Cách phối hợp giữa kính và webcam (or máy ảnh) như sau:

Webcam thì sửa sơ lại như sau cho vừa focus chuẩn:

mọi người cho em hỏi tí: em định dùng webcam loại 5 MGPixel, free Drive, dùng để chụp ảnh với kính thiên văn khúc xạ, nhưng không biết tiêu cự vật kính bao nhiêu là vừa, mọi người cho ý kiến nhé
Webcam sao đến 5mp kinh thế anh? Nó loại gì?

Em nghĩ nó chỉ ghi như thế...giống như mấy điện thoại 12mp TQ ^^. Nếu check xem ảnh chụp từ WB xem bao nhiêu pixel kích thước? Nếu 5mp thì chắc khoảng 5-6000px nếu đúng thì em cũng tìm mua một em!