Chuẩn bị thi bắn cao tên lửa nước, giúp em với

Trường em sắp có cuộc thi bắn tên lửa mấy anh ạ

Yêu cầu chấm điểm như sau :
Bắn cao, ko bắn xa, đặt bệ phóng vuông góc với mặt đất.
Đo thời gian tên lửa bay, và thời gian tiếp đất của tên lửa, càng lâu điểm càng cao :sm (22):ngoài ra còn điểm mỹ thuật nữa

Vậy ở tên lửa mình phải gắn cánh ra sao ạ. gắn xoáy theo kiểu nào để nó bay thật cao ạ
Rồi lượng nước nên là 1/2 hay là 1/3 chai PET ?
Nên dùng van xe đạp hay van xe máy vậy ?
Cho em hỏi thêm cách gắn thêm đồng hồ đo áp suất ra sao nữa ạ!
Em muốn làm khói xịt ra khi tên lửa nước bay. Có cách nào không nhỉ

Mấy anh chị giúp em với :x :x

haianh_zeee

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC

Đo thời gian tên lửa bay, và thời gian tiếp đất của tên lửa, càng lâu điểm càng cao :sm (22):ngoài ra còn điểm mỹ thuật nữa

Vậy ở tên lửa mình phải gắn cánh ra sao ạ. gắn xoáy theo kiểu nào để nó bay thật cao ạ

cánh không quan trọng bằng mũi tên lửa. Có 2 loại mũi là mũi nhọn và mũi tròn: nhọn để chính xác còn tròn để bay xa.

Nếu bạn muốn bay cao thì phải chống lại lực hấp dẫn của mặt đất (tức là tên lửa nhẹ) nhưng không để gió đổi hướng. Còn phần cánh chỉ là định hướng cho tên lửa trúng mục tiêu.

Nước như đã nói trong mục hướng dẫn làm tên lửa nước bạn (không phải là chịu khó) cố gắng tìm trong đó.

Van xe đạp và van xe máy hiện h mình thấy nó giống nhau cả nếu bạn kô muốn nói là van bi và van vặn. Van bi sẽ hạn chế đc lượn nước thất thoát ra ngoài làm suy giảm áp suất trong tên lửa--> bay thấp

Nước mà bạn đòi hỏi có khói (chỉ khi ta đốt). Còn không thì bỏ bột màu trong đó (màu nào dễ nhận biết)

Tri_paac

Không biết bạn hỏi tên lửa nồng bao nhiều và bao nhiêu tầng , trên tinh thần la tên lửa bay cao , không bung dù thì mình sẽ nói về loại 1 tầng nồng 21mm .

-bạn không nên làm cánh xoáy vì nó sẽ ma sát với không khí nhiều. vấn đề quan trọng với loại tên lửa bay cao này la áp suất và mũi tên lửa.

- bạn nên làm thật chuẩn phần nồng để hạn chế xì ,như vậy áp suất sẽ cao . ở nhiều trường hợp làm bạn phải dựt sớm vì xì quá nhiều nhưng lại chưa đạt đến áp suất yêu cầu . đây la phần theo mình la quan trọng nhất .

- mũi tên lửa bạn làm nặng chút vì loại tên lửa này bay theo quán tính la nhiều , cho 1 vận tốc ban đầu càng mạnh bao nhiêu và khối lượng tên lửa vừa phải sẽ làm cho tên lửa bay rất cao .

- theo mình khuyên thì nên dùng chai 500ml , cho nước 1/3 chai . dùng keo quấn xung quanh chai để nó có thêm độ nén nhé .

- cánh thì mình khuyên nên làm cánh bình thường không nên làm cánh xoáy , còn nếu bạn muốn làm xoáy thì dễ thôi dán nghiêng 15 độ so với bình thường la được ( không nhất thiết phải 15 độ đâu nha ) . cánh hình thang vuông la dễ làm nhất .

- " khói xịt ra" mình không hiểu ý này của bạn , chắc bạn muốn khi bay lên nó phun sương như khói à . vậy thi cho nước rửa chén vào la có thể xịt khói .

Chúc bạn thành công !!

Oldstar

Muốn xịt "khói" mầu thì chỉ có cách trộn phẩm màu (hoặc mực...) vào nước. Nhưng nếu bạn giật chốt tại chỗ thì xác định sẵn tinh thần là bạn cũng sẽ được nhuộm màu luôn khi giật chốt đấy:sm (21):. Bạn có thể xem hình minh hoạ dưới đây:

Với tên lửa bắn cao, Bạn nên làm theo cách của Tri_PAAC hướng dẫn.
- Góp ý thêm ở phần làm nặng đầu tên lửa. Bạn nên gắn vật nặng vào đuôi chai Pet rồi mới dán mũi tên lửa lên.
- Gắn vật nặng sao cho độ cân bằng của tên lửa khi không có nước phải nằm ở giữa. chứ không nên làm đầu nặng hơn đuôi.

Còn vấn đề khói. Nếu mình không lầm thì ý bạn muốn hỏi làm sao để khi tên lửa đang bay mà không còn nước nữa thì sau đuôi tên lửa vẫn có khói thoát ra phải không. 1 ý tưởng hay đó. Mình sẽ nghiên cứu về ý tưởng này và sẽ có trả lời sớm nhất cho bạn.

bạn cho mình hỏi bạn ở trường nào và khu vực nào ạ?

xuperpoy

cho em hỏi làm sao để khi bắn tên lửa tạo ra một đường khói như tên lửa thật vậy ạ?? Chứ bỏ nước rửa chén vào em thấy không đã. Ai biết chỉ em nha, còn nếu trên forum đã có chỉ dẫn xin cho em biết chỗ để xem ạ! Tks.

khangtn

Muốn xài đường khói thật như tên lửa đạn đạo thì cách tốt nhất theo mình là bạn nên chuyển qua xài tên lửa...hoá chất làm bằng thuốc nổ đen (trong sách lớp 10 hay 11 Hoá nâng cao có hướng dẫn)... :sm (12): bảo đảm khói một vệt dài luôn, mình thử rồi :)) và sau đó là lên phường uống trà tý :)).
Còn nếu xài tên lửa nước thì đừng dùg nước, chuyển qua nhiên liệu bằng bột mì ák, bỏ khoảng 1/2 bình rồi bơm hơi vào bắn như bình thường, qua đề tài "nguyên liệu mới cho tên lửa nước" mà xem...:sm (32)::sm (32)::sm (32):

khanhHAS

Moderator
đọc thì thấy mấu chốt vấn đề ở đây là "dù"! vì yêu cầu là càng lâu rơi càng tốt! :))