Chuẩn bị cho lớp Hướng dẫn làm KTV.

lequangthuy

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Hôm họp CLB vừa rồi, không có thời gian để nói chuyện với Phúc, anhcos và Bách về việc chuẩn bị cho lớp học này.
Anh muốn hỏi chi tiết về chương trình học, người hướng dẫn, soạn thảo TL, chuẩn bị học cụ, dụng cụ và kính mẫu như thế nào.
Từ giờ đến cuối tuần có chuẩn bị kịp cho buổi học đầu không ?

Về chương trình học thì như em đã thông báo sau khi thảo luận với Phúc
Buổi 1: Giới thiệu khái quát về kính thiên văn
+ Lịch sử hình thành và phát triển của KTV
+ Cấu tạo các loại KTV phổ thông
+ Lý thuyết quang học cơ bản
+ Thực hành đo tiêu cự thấu kính và làm ống nhòm Kepler

Buổi 2: Thực hành chế tạo kính khúc xạ

Buổi 3: Lý thuyết và thực hành chế tạo KTV phản xạ

Buổi 4: Thực hành chế tạo KTV phản xạ

Buổi 5: Thực hành chế tạo KTV phản xạ

Buổi 6: Hướng dẫn sử dụng KTV trọng quan sát và chụp ảnh thiên văn

Buổi 7(buổi tối): Thực hành quan sát với các kính thiên văn.

Buổi 8: Dự phòng.

Thông tin thêm về lớp học:

- Lớp học hoàn toàn miễn phí, các học viên sẽ chia nhóm và thực hành chung trên các thiết bị do CLB cung cấp, do đó các học viên sẽ ký cam kết bồi thường nếu làm hư hỏng thiết bị của CLB.
- Các thành viên có thể mua các linh kiện do CLB cung cấp hoặc tự mua ở ngoài để phục vụ cho việc thực hành của bản thân.
- Các thành viên phải tuân thủ các nội qui của lớp học được thông báo ở Buổi học đầu tiên.
Thật sự là nếu chuẩn bị hết rồi mới mở lớp thì không kịp, nên phải làm chuẩn bị theo từng Tuần.
Buổi đầu tiên vào cuối tuần này với nội dung:
Buổi 1: Giới thiệu khái quát về kính thiên văn
+ Lịch sử hình thành và phát triển của KTV
+ Cấu tạo các loại KTV phổ thông
+ Lý thuyết quang học cơ bản
+ Thực hành đo tiêu cự thấu kính và làm ống nhòm Kepler
Phúc đang chuẩn bị nội dung và có lẽ thứ 5 những anh em tham gia giảng dạy phải ngồi lại: Phúc, Dũng, Anhcos, Tuấn, Bách, Anh Thuỷ... để thống nhất và sau đó sẽ soạn slide và phim.
Buổi 1 chỉ là giới thiệu nhưng làm sao phải cho mọi người thấy được sự hứng thú.
Vinh ở nhà thiếu nhi nói buổi mở đầu có gửi giấy mời đến các trường cấp 2,3 trong quận 5. Có các giáo viên tham dự nên ta cần chuẩn bị kỹ.

Hiện nay về thực hành đang kẹt ở chỗ chân kính, Dũng khá bận nên không biết có kịp làm chân sắt không, nếu không thì ta phải tính phương án khác.

Anh em thảo luận tại đây luôn nhé.

anhcos

Quản Lý Cao Cấp
Vậy T5 mình sẽ họp để thống nhất các việc.

Phần chân kính dạng tripod làm khá khó, nếu Dũng kẹt thì mình có thể lấy mẫu chân vừa rồi của Dũng và đặt làm ờ nơi khác.

Về chương trình học thì như em đã thông báo sau khi thảo luận với Phúc

Thật sự là nếu chuẩn bị hết rồi mới mở lớp thì không kịp, nên phải làm chuẩn bị theo từng Tuần.
Buổi đầu tiên vào cuối tuần này với nội dung:

Phúc đang chuẩn bị nội dung và có lẽ thứ 5 những anh em tham gia giảng dạy phải ngồi lại: Phúc, Dũng, Anhcos, Tuấn, Bách, Anh Thuỷ... để thống nhất và sau đó sẽ soạn slide và phim.
Buổi 1 chỉ là giới thiệu nhưng làm sao phải cho mọi người thấy được sự hứng thú.
Vinh ở nhà thiếu nhi nói buổi mở đầu có gửi giấy mời đến các trường cấp 2,3 trong quận 5. Có các giáo viên tham dự nên ta cần chuẩn bị kỹ.

Hiện nay về thực hành đang kẹt ở chỗ chân kính, Dũng khá bận nên không biết có kịp làm chân sắt không, nếu không thì ta phải tính phương án khác.

Anh em thảo luận tại đây luôn nhé.
Như vậy là hiện nay nội dung Phúc đã chuẩn bị rồi anh, có lẽ thứ 5 những anh chị em tham gia lớp học CN tuần này họp bàn luận thêm những công việc chuẩn bị cho chu đáo vì còn có cả giấy mời thầy cô và các trường học tới, em nghĩ là chuẩn bị slide và mang thêm các kính của CLB trưng bày cũng là thu hút được các bạn

Do chủ đề tới chỉ là giới thiệu nên em nghĩ ko cần nhiều thời gian, tuy nhiên buổi tiếp theo thì chúng ta cần thảo luận việc chuyên chở vật liệu, phân công thêm các bạn tham gia hỗ trợ các thành viên của lớp học, hậu cần. Có thể tư vấn thêm cho các bạn về loại kính, cách làm, chất lượng và nhu cầu về đối tượng quan sát của các bạn để làm 1 chiếc kính cho phù hợp

còn về chân kính, em thấy làm khá khó. Mình có thể hướng về cách làm đơn giản hơn hay làm chung (đặt chỗ làm) cho tất cả các bạn có ý định làm kính.

Slide giới thiệu các loại KTV và kiến thức quang học cơ bản em đang chuẩn bị cũng gần xong. Phim về lịch sử hình thành và phát triển ktv có lẽ nhờ anh Tuấn hoặc Anhcos chuẩn bị (lấy từ phim Eyes in the sky400 năm KTV). Còn dụng cụ thực hành hiện nay vẫn chưa có gì cả! Dự tính lớp sẽ chia thành 4 nhóm thực hành, mỗi nhóm có ít nhất 1 bộ dụng cụ do clb cung cấp (chưa kể đến sẽ có một số bạn tự trang bị dụng cụ cho riêng mình). Tình hình buổi đầu như vậy theo em chỉ nên là buổi giới thiệu, chưa nên chia nhóm thực hành vội.

haianh_zeee

Em nghĩ địa điểm trong nhà thiếu nhi hay nhất vẫn là phía tầng trệt và lầu 1 (e nghe kô nhầm mấy anh lôi tút lên lầu 5). Nếu lên lầu 5 thì hơi mệt và quá nóng. Làm việc ngoài trời sẽ cảm thấy dễ chịu hơn, mọi người sẽ sãng khoái hơn nên e đề nghị nên chọn lầu 1 có sân ngoài trời cũng khá rộng.

anhcos

Quản Lý Cao Cấp
Mình sẽ chiếu chừng 5p trong phim Eyes là đủ rồi, phần này anh sẽ làm. Nếu đủ thời gian mình sẽ cho mọi người xem.

lequangthuy

Ráp Ống nhòm Kepler ? Thế thì cần phải chuẩn bị mấy bộ kính viễn 4diop, ống, .....mà sau đó mình sẽ...không dùng tới !!! Lấy cái finder cho anh em xem cũng được rồi.
Kiểu giá kính khúc xạ trippod bằng ống PVC anh em chế cho NVH TN có dùng được không ? Nếu được, anh sẽ chuẩn bị vài cái đế xoay bên trên. Anh còn 1 chân đế kiểu 1 trụ, đúc ximăng dưới chân, có thể dùng tốt cho kính KX, anh em có cần không ??
Các kiểu chân đế lạ như của Bách cũng nên có mặt.

Hôm nay em có lên nhà thiếu nhi, chị Ngọc Anh nói, do buổi đầu tiên có đông đảo nhiều người tham gia nên đề nghị gởi tài liệu lên cho nhà thiếu nhi trước (khoảng ngày thứ 5).
To Hải anh: học lý thuyết thì học ở tầng 1, học thực hành thì phải lên trên, ở dưới rất mất tập trung và do thực hành làm rất dơ (cưa, đục, khoét, dán keo) nên lên lầu 5 là hợp lý

Alo alo cấp báo.
Phúc mà không nói được để cho Tuấn nói thì càng thảm họa.
Duy nghiên cứu dùm ^^.
Khỉ thật SPT đang chuyển đường quốc tế giờ ở P. Điều Hành Mạng còn đi internet quốc tế ko được nói chi khách hàng, bạn nào dùng ADSL của SPT thì bớt chửi nhe ^^. Tuấn không load được file, anh chị em load về góp ý cho Phúc nhé
Gởi anh TL cho buổi đầu, anh xem và góp ý giúp em xem cần thêm bớt chỗ nào không nhé.
http://www.mediafire.com/?3kdywz2yjwm

Buổi đầu tiên này quan trọng quá, em lại không tự tin vào khả năng thuyết trình của mình nên sợ sẽ không gây hứng thú cho lớp. Định nhờ anh hoặc anh Duy đứng lớp giúp em, nhưng có lẽ anh phù hợp hơn. Nếu anh không quá bận thì... help me!!!

hì, tình hình là nếu không cần quá nhiều kiến thức cho buổi đầu tiên và những kiến thức em biết được thì em xin nhận thuyết trình, hì hì. luna có kinh nghiệm thuyết trình kính khúc xạ rồi, còn vụ kia nếu cần thì đọc lại trước chắc được

Thông báo là cửa hàng Quang Tâm tài trợ cho CLB 1 kính khúc xạ và 1 kính phản xạ. Ngày mai bạn nào đi với Tuấn sang lấy được?

@ Anh Thủy: Phần khớp giữ kính KX nếu nhờ thợ mộc đóng bằng gỗ "Chàm bông vàng" thì giá là 15k/bộ, tầm này em thấy chấp nhận được.

Ngày mai Tuấn sẽ không đi vì tình nguyện ở nhà làm slide cho buổi CN.
Vậy mai có: Phúc, Bách, Đăng, Đạt . Tối nay đã họp với Đăng và Phúc khoảng 9:30 các bạn đến Quang Tâm để lấy kính, sau đó chở về nhà bạn nào hoặc mang sang nhà thiếu nhi.
Còn hẹn nhau ở địa điểm nào thì anh em sắp xếp nhé.
Rõ khổ có 1 chú mua vật kính thị kính của CLB mà không biết lắp như thế nào, do chú này làm kính để tặng qua sinh nhật cho cháu nên tối nay Tuấn và Phúc đã qua xem nhưng không có cưa để làm đành hẹn sáng mai. Sáng mai 9h30 các bạn đến Quang Tâm xong ghé nhà chú này luôn (hẹn 10h sáng) để làm giúp nhé. Nhà ở Kỳ Đồng gần chỗ Quang Tâm.

Số của Phúc: 01674050887
Của Bách: 01256624832
Đăng:01238834661