Cho em hỏi về cách chụp ảnh tinh vân

kayknife

máy của em là máy canon EOS 5D , em muốn chụp tinh vân M42 thì có cần lọc hay j không ạh:sm::sm::sm:

Để chụp được ảnh M42 thì không cần kính lọc gì đâu bạn:
Điều cần thiết là cần 1 chân đế có moto quay theo nhật động với 1 ống tele.
Ví dụ ảnh này dùng Canon 40D với ống 85mm cùng chân đế nhật động, chụp phơi sáng khoảng 2 phút.

Để chụp được ảnh to gần hơn thì cần ống tele dài hơn hoặc chụp qua kính thiên văn.
Ví dụ ảnh này chụp với kính Orion tương đương với 1 ống tele 1800mm

Để có ảnh chất lượng tốt hơn thì cần phải có thêm kính lọc: phần này thuộc về kĩ thuật cao hơn ví dụ để giảm nhiễu từ ánh sáng đèn, tăng cường chi tiết ảnh, lọc ở các bước sóng khác nhau...
Ví dụ ảnh trên bị ám vàng là do ô nhiễm ánh sáng đèn. Kính lọc sẽ giúp giảm nhiễu ánh sáng và cho ảnh có chất lượng tốt hơn.

Điều quan trọng nhất là ở chân đế. Chụp ảnh tinh vân phải chụp với độ phơi sáng lâu khi đó cần có 1 chân đế quay theo nhật động, bám mục tiêu tốt, vững chãi. Để chụp ảnh cho mục đích thiên văn thì máy 40D hay 5D lại không tốt bằng 400D hay 450D vì các dòng máy cùi này đã đủ chụp tốt và lại nhẹ hơn các máy xịn kia.
Đã bước chân vào con đường chụp ảnh là chấp nhận tốn tiền ^^, và chụp ảnh thiên văn cũng là 1 nhánh cực tốn tiền của nhiếp ảnh.

vietanh

qua đây cho em hỏi về cái kính lọc, em nghe nói và thấy nhiều tấm ảnh chụp qua nó rất đẹp nhưng mà em vẫn chưa từng thấy nó, mọi người có thể nói về nó cho em biết được không

her thế không có ống dùng kính phản xạ xong lắp webcam vào thị kính có chụp đc tinh vân không anh

vậy thay webcam = lắp 1 cái máy ảnh vào đấy có đc k nhỉ . Mà phơi sáng là gì vậy mọi người

pvloc90

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
her thế không có ống dùng kính phản xạ xong lắp webcam vào thị kính có chụp đc tinh vân không anh
Lắp webcam vào thị kính bằng keo 502 à?=))
Về bảo thằng Khánh nó làm cho 1 buổi là biết ngay chụp tinh vân là điều không tưởng với cơ sở vật chất hiện nay của HAS.:))

Làm bộ gá máy ảnh mà . Mà webcam lắp vào đc bt đó thôi có thread hướng dẫn lắp webcam vào kính px mà

Mọi người ơi, em chỉ có máy ảnh ống liền, làm thế nào để chụp được ảnh thiên văn ạ?(Canon power shot a40)

sixpro

Moderator
Mọi người ơi, em chỉ có máy ảnh ống liền, làm thế nào để chụp được ảnh thiên văn ạ?(Canon power shot a40)
Đã như thế thì tại sao bạn không tìm mua cho mình một WC, về mod lại là dùng tốt hơn.

Còn máy ảnh ống liền thì bạn chỉ ghé ống kính qua thị kính, như vậy sẽ khó khăn để lấy ảnh được tốt