Chiến tranh giữa các vì sao.

Ok, bác nói chí phải rồi. :D Không nên rđi quá gần lỗ đen vũ trụ.
Một số không có gì hết nhưng biết thả mồi, đi gần quá dễ bị phân tán. :D
Có rất nhiều người không hiểu bạn nói cái gì :)
Và rất cảm ơn nếu bạn post 2 bài liên tiếp vào cùng 1 bài. Bạn có thể nhấn vào chỗ "sửa" để sửa lại bài mình đã viết.
Còn cái vụ sinh viên học hỏi kia thì sinh viên nhiều người cũng học kiểu đấy lắm đấy :))
---
Quay lại vấn đề "chiến tranh giữa các vì sao". Không biết đúng không nhưng theo cá nhân em nghĩ: xét trường hợp độ tuổi của hệ Mặt Trời đủ "sống" đến cái lúc 2 Thiên Hà choảng nhau vậy, thì mình sẽ có vấn đề về từ trường trước rồi mới tiêu sau. Cả hệ Mặt Trời sẽ có vấn đề về từ trường và... quĩ đạo các hành tinh loạn xạ, Mặt Trời cũng sẽ rối loạn mấy cái chu kì của mình, Trái Đất thì thiên tai, bão lụt blah blah các vấn đề cũng tương tự như phim Viễn Tưởng đấy. Và thế là con người sẽ ra đi cùng với vài hệ sự sống khác ở đâu đấy trong 2 Thiên Hà mà không được tận hưởng vẻ đẹp của vũ trụ này...:sm (32):

Có rất nhiều người không hiểu bạn nói cái gì :)
Và rất cảm ơn nếu bạn post 2 bài liên tiếp vào cùng 1 bài. Bạn có thể nhấn vào chỗ "sửa" để sửa lại bài mình đã viết.
@huongbigbang: Bạn luôn miệng nhận xét chủ quan về người khác, sau đây mình sẽ không đưa ra nhận xét mà xin phép đưa ra quan điểm chính thức: Bạn có 24 giờ (thường thì không có) để chỉnh sửa bài viết cũng như cách viết của mình, nếu không đội ngũ "thanh tra" diễn đàn sẽ mời bạn "trà nước" - nội dung chi tiết xin tham khảo tại http://www.thienvanhoc.org/forum/showthread.php?t=30 (đặc biệt là phần trích dẫn cuối trang).

@anh Triều: lâu lâu em mới thấy anh sôi nổi thế này.. :sm (64): giữ lửa nha anh!! :sm (85):

Khi các thiên hà va chạm nhau sẽ dẫn đến hàng loạt cuộc hủy diệt tàn khốc nhất trong lịch sử vũ trụ, so sánh với việc thiên thạch đâm vào trái đất thì chỉ là chuyện nhỏ, khi đó các hành tinh và ngôi sao đâm thẳng vào nhau tạo ra một đại tận thế. Sự sống nếu như tồn tại thì bị hủy diệt hoàn toàn, ko còn một dấu vết nào. Nếu như Trái Đất rơi vào cuộc hủy diệt như vậy thì tất cả sự sống đều bị xóa sổ, nền văn minh con người như lâu đài cát, không còn gì chứng tỏ là trái đất từng tồn tại sự sống.
Bạn có nhận xét này ở đâu ra, nên nhớ là nhìn thiên hà đông đúc vậy chứ khoảng cách giữa các ngôi sao với nhau tính theo năm ánh sáng và giữa chúng là không gian trống rõng bao la nên va chạm giữa hai thiên hà nhiều khi chỉ là sự sát nhập, cũng sẽ có va chạm (nhưng theo xác suất), chứ ai nói bạn sẽ dẫn đến hàng loạt sự hủy diệt. bạn nên lưu ý là tương lai vài tỷ năm nữa thiên hà của chúng ta và thiên hà M31 Andromeda sẽ va vào nhau (hiện đang di chuyển về phía nhau), nhưng đã có nhà khoa học nào tiên đoán sẽ hủy diệt hàng loạt như bạn đâu, sự va chạm khi 2 thiên hà sát nhập nhau là có, nhưng ko tới mức như bạn nói, ko nên chắc khẳng định như thế.

Thứ nữa, các bài bạn đưa ra chỉ có hình về 2 thiên hà đang va vào nhau và mô phỏng quá trình diễn ra, thì đúng như Triều có nói, bạn tìm cái nói về Galaxy collision để tham khảo, còn dù chiều rộng thiên hà có tới triệu năm ánh sáng như bạn nói (????) thì khoảng cách giữa các ngôi sao vời nhau cũng là vài năm ánh sáng, nên khi 2 thiên hà sát nhập xác suất va chạm là ko cao, còn lại những hình khác toàn là mô phỏng, nhìn cho đẹp hù cho tốt chứ làm sao mà tin được.
Bạn nói như thế này thì chứng tỏ bạn ko hiểu bản chất của vấn đề này
Thật ra nói là đâm nhau nhưng mà chiều rộng của 1 thiên hà có thể lên đến vài triệu năm ánh sáng chứ nói gì đến khoảng cách vài tỷ năm. :D
Lưu ý cho: When two galaxies collide, the individual stars don't collide because the space between the stars is huge compared to the sizes of the star.

Thái độ tranh luận của bạn ko hay, và những kiến thức bạn đưa ra thực ra là chấp nhặt lại, gom lại post, và cái bạn hỏi thực tế ko có gì khó hiểu cả, và khi đọc bài bạn đưa như Duy trích ở trên, như là tin giật gân là chính, kiến thức kèm theo trên diễn đàn đã có, đâu có gì khó hiểu mà bạn nói là cần có người tranh luận, và tranh luận thì đã có Triều nói cho bạn rồi. Và ở diễn đàn này số lượng các bạn tự tìm tòi đọc tài liệu từ cơ bản tới nâng cao rất nhiều, trao đổi với nhau cũng rất nhiều, rõ ràng ko ai trả lời bạn là do cách bạn đặt câu hỏi trước.

Tiếp nữa, đây đang là vấn nạn, tất cả các bài báo về thiên văn ở VN (trừ 1 số diễn đàn thiên văn và của Hội TV) toàn là dịch mà ko hiểu vấn đề của những người làm báo mà ko biết gì về thiên văn, thông tin trên báo mạng sai đầy rẫy mà những bạn nào ko có kiến thức nền rất dễ bị "thuốc-hiểu nhầm", dẫn đến hiểu sai vấn đề, hoặc là cố tình ko biết và nói quá, đưa tin giật gân gây hoang mang (2012, Siêu trăng,...). Những chuyện này những người có kiến thức và chịu khó tìm hiểu như bạn phải lưu ý

Ở đây em cần lý lẻ từ chính miệng các thành viên chứ những tài liệu này rất nhiều trên mạng. Dạo này ko biết thanh tra nào xuất hiện mà các mém đờ hẳn ra.
Bạn coi chừng nhé, tham khảo phải có nguồn tin cậy và chọn lọc nhé, Duy ko bao giờ tham khào tiếng việt, họ ko tham khảo mình thì thôi chứ, còn chuyện mem đờ ra- nếu bạn tự đặt câu hỏi bạn hỏi 1 câu như thế có ai trả lời bạn ko, cái này ko phải là 1 vấn đề cao siêu gì cho cam

Bạn có nhận xét này ở đâu ra, nên nhớ là nhìn thiên hà đông đúc vậy chứ khoảng cách giữa các ngôi sao với nhau tính theo năm ánh sáng và giữa chúng là không gian trống rõng bao la nên va chạm giữa hai thiên hà nhiều khi chỉ là sự sát nhập, cũng sẽ có va chạm (nhưng theo xác suất), chứ ai nói bạn sẽ dẫn đến hàng loạt sự hủy diệt. bạn nên lưu ý là tương lai vài tỷ năm nữa thiên hà của chúng ta và thiên hà M31 Andromeda sẽ va vào nhau (hiện đang di chuyển về phía nhau), nhưng đã có nhà khoa học nào tiên đoán sẽ hủy diệt hàng loạt như bạn đâu, sự va chạm khi 2 thiên hà sát nhập nhau là có, nhưng ko tới mức như bạn nói, ko nên chắc khẳng định như thế.
Em dám khẳng định với bác là sẽ dẫn đến hàng loạt của hủy diệt, 1000 tỷ ngôi sao thì cũng phải có hàng ngàn vụ chứ, đặc biệt là tên nào đứng gần mấy lỗ đen quá, chúng có lực hấp dẫn rất lớn, khiến cho xáo trộn tùm lum tùm la. :D Dĩ nhiên là gặp lỗ đen, không nên tiếp tục ở gần mà phải tìm cách tránh xa. :D

Em dám khẳng định với bác là sẽ dẫn đến hàng loạt của hủy diệt, 1000 tỷ ngôi sao thì cũng phải có hàng ngàn vụ chứ, đặc biệt là tên nào đứng gần mấy lỗ đen quá, chúng có lực hấp dẫn rất lớn, khiến cho xáo trộn tùm lum tùm la. :D Dĩ nhiên là gặp lỗ đen, không nên tiếp tục ở gần mà phải tìm cách tránh xa. :D
hàng trăm tỷ sao có vài ngàn thì OK, xác suất mà em, nhưng vì thế mà em nói là hàng hoạt thì ko được, có quá lởi ko, thứ hai chắc gì sự sống đã phổ biến như thế trong vũ trụ như trên TD chúng ta mà bạn lo lắng. Thứ hai là 1 thiên hà hầu như chỉ có 1 lỗ đen ở tâm mà thôi, còn các lỗ đen mini thì không chắc, chính vì thế giả sử hai thiên hà đâm trực diện, thì khi sát nhập hai tâm này sẽ sát nhập thành 1 thiên hà mới thống nhất, còn cái bạn nhìn là các cánh tay bụi khí gồm những ngôi sao cách xa nhau hàng năm ánh sáng, so với một ngôi sao thì khoảng cách này lớn hơn kích thước của nó rất nhiều, ví dụ Pluto cách xa MT hàng tỷ km, cho là xa nhất đi nhé (ko tính Eris) thì so với vài năm ánh sáng 9.46*10^12 km thì quá nhỏ, nên dù có sát nhập xác suất vẫn thấp. Còn dĩ nhiên cùng gần tâm mật độ cao hơn nên xác suất va chạm lớn hơn, nhưng rồi cũng là nền móng cho thiên hà mới to lớn hơn mà thôi, các ngôi sao ko tới nỗi hủy diệt hàng loạt

Thứ hai, dù bạn có gần lỗ đen mà ko qua bán kính ko thể quay lui thì cũng chả sao, nếu 2 thiên hà mà va chạm vào nhau thì làm sao mà tránh xa được, tùy theo xác suất góc va chạm và phân bố sao của từng thiên hà chứ, dĩ nhiên tại tâm thì sẽ là khu vực va chạm nhiều hơn

ORION

Moderator
Bạn dựa vào đâu mà khẳng định ? Hay bạn đã nghiên cứu và tính toán vấn đề này rồi :D . Trong câu nói của bạn đầy mâu thuẫn, hàng loạt sự hủy diệt của bạn là con số hàng ngàn vụ / 1000 tỷ ngôi sao ^^

@ anh lovely: ảnh thật là một người kiên nhẫn :x

Bạn dựa vào đâu mà khẳng định ? Hay bạn đã nghiên cứu và tính toán vấn đề này rồi :D . Trong câu nói của bạn đầy mâu thuẫn, hàng loạt sự hủy diệt của bạn là con số hàng ngàn vụ / 1000 tỷ ngôi sao ^^

@ anh lovely: ảnh thật là một người kiên nhẫn :x
Thế bác dựa vào đâu mà cho rằng không có va chạm, chứng minh đi!:D

ORION

Moderator
Thế bác dựa vào đâu mà cho rằng không có va chạm, chứng minh đi!:D
Haha, bạn đừng lật quẻ và hỏi ngược để biện hộ như một người đuối lý vậy, bạn làm mình buồn cười :)) (sr đã cười :|) . Bạn đọc kĩ lại xem mình có câu nào cho là không có va chạm không vậy ạ, việc gì phải bỏ công sức đi chứng minh điều mình không nói theo ý của bạn :sm:

Haha, bạn đừng lật quẻ và hỏi ngược để biện hộ như một người đuối lý vậy, bạn làm mình buồn cười :)) (sr đã cười :|) . Bạn đọc kĩ lại xem mình có câu nào cho là không có va chạm không vậy ạ, việc gì phải bỏ công sức đi chứng minh điều mình không nói theo ý của bạn :sm:
Cái này là khẳng định mà, chẳng hạn mình nói 1+1=2, bạn nói không phải thì chứng mình đi.

Cái này là khẳng định mà, chẳng hạn mình nói 1+1=2, bạn nói không phải thì chứng mình đi.
Tranh luận với bạn như tranh luận với hòn đá.
Người khác cần gì phải chứng minh nó sai? Khi mà bạn đưa ra một giả thuyết mà bạn không thể chứng minh nó đúng, thì giả thuyết đó được mặc định là sai hoặc không đúng.

Khi tranh luận những vấn đề chưa chắc thì ko nên "tôi khẳng định, tôi chắc", mà phải hiểu bản chất của nó để nhận định, chứ ko nên theo kiểu "tôi nói thế, tôi chắc, anh phản bác, anh chứng minh đi trong khi mình cũng ko chứng minh được"

Đa phần nếu các bạn tìm hiểu Galaxy Collisions thì sẽ hiểu hiện có 1 vài trường hợp 2 thiên hà đang sát nhập và các nhà khoa học dùng kính quan sát để tìm hiểu thực tế sự va chạm diễn ra như thế nào, và chính do họ quan sát như thế, trên mô hình giả định họ thấy từ trường hợp thực tế đang diễn ra, phân bố các ngôi sao họ nhận định rằng ko thể có va chạm hàng loạt và chỉ là xác suất, và do khoảng cách giữa chúng so với kích thước của chúng là quá lớn nên xác suất này là rất nhỏ, ko nên dựa trên những topic bạn đọc đó để suy luận, mà phải hiểu bản chất của nó, đọc tin ko cẩn thận thì rất dễ bị thuốc ở VN ta. Mọi người chấm dứt tranh cãi topic này nếu ko có ý gì mới cần thảo luận nữa. Sao ko tập trung nghiên cứu những thứ khác khi va chạm xảy ra nếu có

ORION

Moderator
Tranh luận với bạn như tranh luận với hòn đá.
Người khác cần gì phải chứng minh nó sai? Khi mà bạn đưa ra một giả thuyết mà bạn không thể chứng minh nó đúng, thì giả thuyết đó được mặc định là sai hoặc không đúng.
Đúng vậy, bảo vệ giả thuyết trước một diễn đàn với nhiều câu hỏi chấp vấn hay nói đơn giản hơn là bảo vệ và có trách nhiệm với những gì mình khẳng định, bạn là người dám khẳng định điều đó mà :sm: , mọi người bảo bạn giải thích thì bạn lại hỏi ngược lại "không phải như tôi nói thì chứng minh" đi trong khi vẫn chưa biết trả lời thế nào, tự ngẫm lại và tự cười đi nào ^^

Nếu tôi chứng minh được thì tôi đem đi lãnh thưởng chứ mắc công gì phải đem lên đây cho người ta lãnh giùm. :D

Nói tóm lại là em đã có lời giải nhưng mà giải làm chi để các bác dịch qua diễn đàn tiếng nước ngoài hả. Cứ biết thế đi.

ORION

Moderator
Cho phép cười thêm một chập nữa nhé :)) . Mod min ơi, xử lý spam được rồi. Tớ đi làm chuyện có ích hơn đây

Nếu tôi chứng minh được thì tôi đem đi lãnh thưởng chứ mắc công gì phải đem lên đây cho người ta lãnh giùm. :D

Nói tóm lại là em đã có lời giải nhưng mà giải làm chi để các bác dịch qua diễn đàn tiếng nước ngoài hả. Cứ biết thế đi.
Tranh luận kiểu của bạn thật là bó tay, Duy gặp nhiều người y chang bạn vậy, nếu bạn còn tranh luận kiểu này chắc chắn sẽ bị ban nick ngay.mình cần bạn đưa ra bằng chứng chứ ko phải "tôi chứng minh được nhưng đưa ra làm gì", nói như bạn thì "Duy còn biết thời điểm zero của Bigbang vũ trụ ra sao nữa trong khi cả nền vật lý hiện nay chỉ biết và tính toán vũ trụ từ thời điểm Plank 10^-43s kìa, nhưng nói ra làm gì"

Đọc cái topic mà bực cả mình. Kết quả là một loạt sự cười nhạo cho một kẻ dốt nát đang cố bảo vệ cho cái lý sự cùn của mình. Làm thế để làm gì? Để người ngoài người ta cười cho à? Cái topic này nên chấm dứt tại đây, mong là bạn huongbigbang hãy làm một việc gì đó có ích hơn là ngồi đó lảm nhảm rằng "em đã có lời giải nhưng mà giải làm chi để các bác dịch qua diễn đàn tiếng nước ngoài hả?".

bison

Đúng là chiến tranh giữa các vì sao:D Mình thấy có gì đâu mà cãi nhau ghê thế!