Các nơi bán kính thiên văn, ống nhòm

+Tại TP.HCM
1-Cửa hàng dụng cụ quang học Quang Tâm:
-28 Đinh Tiên Hoàng Quận Bình Thạnh (Gần cầu bông)
Các bạn có thể mua cả các vật liệu làm kính thiên văn tại đây: vật kính, gương cầu, thị kính ...
2-Trung tâm sách thiết bị trường học trên đường Nguyễn Tri Phương
Bên cạnh trường Trần Khai Nguyên, gần giao lộ Nguyễn Tri Phương, Nguyễn Chí Thanh, Ngô Gia Tự.

+Tại Hà Nội và nhận chuyển hàng đến mọi tỉnh thành
1- www.kinhthienvan.com: nhiều chủng loại kính với giá cả phải chăng. kinhthienvan giảm 50% phí vận chuyển với các loại kính lớn cho thành viên của vietastro

Lưu ý: Vietastro chỉ giới thiệu các bạn những địa chỉ có thể tìm đến để mua kính thiên văn và dụng cụ quang học, vietastro sẽ hoàn toàn không chịu trách nhiệm về giá cả cũng như chất lượng của các sản phẩm mà các bạn đã mua.

Vietastro hoàn toàn không nhận được "tiền cò" từ các nơi bán kính trên (có nhận được cũng đỡ :D:sm (62):)

nguyentrandai

Tại Tp HCM:
* Cửa hàng dụng cụ quang học Quang Tâm ( Thái Dương )
28 Đinh Tiên Hoàng Quận Bình Thạnh (Gần cầu bông)
Số Đt: ( 08 ) 39254167
*
Trung tâm sách thiết bị trường học
Số 223 Nguyễn Tri Phương, Phường 9, Quận 5, TP.HCM
Số Đt: [FONT=&quot](08) 3855.46.45[/FONT]
[FONT=&quot]Fax : (08) 856.4307 [/FONT]
Trên là địa chỉ + số đt của những cửa hàng ở TP HCM để các bạn ở các tỉnh có thể gọi đt liên lạc.

C

chloegalaxy

Guest
chloegalaxy xin chào tất cả các cô bác anh chị trong diễn đàn. Cháu đang muốn tìm mua 1 loại kính thiên văn đơn giản, dễ sử dụng và không cần phải lắp đặt thêm các thiết bị gì đặc biệt cả. Xin các bác chỉ giúp cháu chỗ mua cũng như cách sử dụng.
Cảm ơn các bác rất nhiều!

Em(cháu) có thể tham khảo giá và các nơi bán ở trên. Về hướng dẫn sử dụng, em (cháu) có khó khăn gì cứ hỏi trên diễn đàn, các bác, chú, cô, anh, chị, em sẽ hướng dẫn cho em (cháu) ^^

pvloc90

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Anh Fairy bảo xem các em mà có cùng yêu cầu như em này (chưa biết gì cả, muốn nghịch thử lần đầu cho biết) thì cho cái kính khúc xạ 50mm có nên không?

C

chloegalaxy

Guest
chloegalaxy hiện đang học lớp 7, và đây là lần đầu tiên cháu sử dụng một cái kính thiên văn

Jupiter

Moderator
"Thiên văn ko khoảng cách"! khoảng cách về lứa tuổi chả là gì cả, cứ bảo là anh chị thôi, forum hầu hết là những member dưới 30tuổi!
Bạn mới lần đầu dùng kính nên tập dùng loại khúc xạ nhỏ nhỏ mua ở Quang Tâm (hình như là tasco) giá dưới 200k, hoặc tự làm 1 chiếc kính với tài liệu hướng dẫn đầy đủ trong forum, chắc chắn bạn sẽ vững ngay sau 1 tuần (chậm nhất là 1 tháng) sử dụng! sau đó nâng cấp kính lên chẳng hạn như kính phản xạ newton, tổ hợp cassegrain....v....v....!

Lendras

em muốn có 1 cái kính phản xạ có thể nhìn thấy rõ ngôi sao sáng nhất trên trời thì loại nào là tốt ạh? và loại nào nhìn được rõ ngôi sao vừa vừa tầm trung? và em có nên chế 1 cái thay vì đi mua không ạh?
Mong giải đáp
Thân ^^

binhminh_py

em muốn có 1 cái kính phản xạ có thể nhìn thấy rõ ngôi sao sáng nhất trên trời thì loại nào là tốt ạh? và loại nào nhìn được rõ ngôi sao vừa vừa tầm trung? và em có nên chế 1 cái thay vì đi mua không ạh?
Mong giải đáp
Thân ^^
nếu bạn đủ kinh phí thì mua ở quan tâm ,còn không thì để đủ 500k mua gương cầu 115mm làm vừa để học tập phần quang vừa có nhưng phút đau đầu với nó nhưng vui kinh ,mình chưa làm nhưng nghĩ zạy vì mình làm cái khúc xạ khi thành công cảm thấy rất vui=D>

C

chloegalaxy

Guest
Sáng nay, chloegalaxy vừa mới đi tham khảo mấy cái kính viễn vọng ở Quang Tâm. Khi hỏi thì ngưởi ta bảo rằng nên mua loại kính khúc xạ, vì em cũng không rành nên định lên hỏi ý kiến các anh chị xem sao. Mã số của nó là 60F900EQ.

anakin323

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
@Chloegalaxy
Hình như đây cũng là hàng "Tàu". Bạn có thể mua về để tham khảo. Về chất lượng thì mình chưa biết, nhưng chắc chắn hơn cái khúc xạ mình làm. Hình như mã EQ là chân đế xích đạo. Nếu bạn muốn ngắm sao, thì khuyên bạn nên tập làm 1 cái kính khúc xạ để bớt chi phí. http://www.vietastro.org/forum/showthread.php?t=198. Sau đó hay nậng cấp từ từ lên phản xạ. mọi tài liệu chế tạo kính thiên văn đều ở http://www.vietastro.org/forum/forumdisplay.php?f=91.

Chúc bạn may mắn. Thân!

C

chloegalaxy

Guest
choegalaxy vừa mới sắm được một cái kính khúc xạ, nhưng cất công cả tối tìm ngắm Mặt Trăng nhưng lại chỉ thấy được có một cái đốm vàng vàng to tướng mà thôi. Nhắm lên Betelgeuse cũng chẳng thấy gì mặc dù đã nhắm ngay tâm điểm cuả các vật thể trên nằm ngay giữa kính định vị. Các anh chị giúp em với!

Jupiter

Moderator
À! bạn điều chỉnh focus đi! đa số là sai phần này khi mới sử dụng!
Kéo ra, kéo vào focus đến mức nào nét nhất ấy!

C

chloegalaxy

Guest
Cảm ơn Jupiter nhiều lắm, cuối cùng thì đêm hôm qua em cũng ngám được mặt trăng rồi, thấy quá trời miệng núi lủa luôn, đẹp lắm!

C

chloegalaxy

Guest
Các anh chị cho em hỏi, làm cách nào mà mình chụp lại được những gì mình thấy qua kính thiên văn?

Jupiter

Moderator
Dùng máy ảnh ghi lại =))! nhưng chụp như thế nào mới là vấn đề!
Hoặc dùng webcam chụp: Kết nối vào máy tính, tháo thị kính webcam, tháo cả thị kính của KTV, chỉ còn màn nhận ảnh webcam và vật kính thôi! coi như màn chắn này là 1 thị kính vậy! nhớ điều chỉnh focus đến khi nét nhất mà hình ảnh trong máy tính nhận dc!
Àh! phải làm thêm cái adapter cho webcam nữa!

C

chloegalaxy

Guest
Cảm ơn Jupiter nha!
Bữa nào trời đẹp chloegalaxy ra chụp hình Mặt Trăng thử.

VHS_VR

Anh em có ai biết chỗ nào ở tp.HCM bán vật kính kính hiển vi không vậy? Giá cả thế nào? Thank much!!!

Bạn lại 15 CMT8, giá cả hỏi người bán.
Bạn mua vật kính kính hiển vi để làm gì? nếu để làm kính thiên văn thì mua luôn thị kính cho kính thiên văn giá 100k/ cái.

Chợ trời ở TP.HCM
Khu Nhật Tảo Quận 10
Phó Đức Chính Quận 1
Nguyễn Kiệm đoạn gần Ngã 5 Nguyễn Kiệm - Nguyễn Thái Sơn

Tại chợ trời thường mua được thấu kính của máy ảnh, máy quay phim. Giá từ 10k đến hơn 100k tùy người bán và người mua.