Các địa chỉ có thể mua thị kính cũ

Hiện nay thị kính đang làm vấn đề làm "đau đầu" các bạn làm ktv:sm (35):. Mua mới thì quá mắc với túi tiền hssv (100k/cái ở Quang Tâm), vì vậy cách phổ biến nhất là tận dụng các thấu kính của máy ảnh, camera cũ hay thị kính của ống nhòm để làm thị kính cho ktv vì những loại này thường là thấu kính tiêu sắc khử được sắc sai nên cho hình ảnh cũng rất tươi sáng, không như các kính lúp mua ở nhà sách. Do đó, bạn nào ở nhà đã có sẵn máy ảnh hay ống nhòm cũ không sử dụng nữa thì xem như đã có trong tay ít nhất 1 thị kính khá chất lượng:sm (85):; với bạn nào chưa có thì cũng không lo vì máy ảnh, camera hư, cũ chúng ta có thể mua ở các "cửa hiệu vỉa hè" có ở khắp nơi trong thành phố. Dưới đây là 3 địa chỉ mình thường tới lui để "săn" thị kính:

1. Quận Gò Vấp: đoạn đường Nguyễn Kiệm từ siêu thị Co-op đến Ngã năm Nguyễn Thái Sơn. Đây là nơi có nhiều nhất những thứ mà chúng ta đang cần. Nếu có đến đây thì các bạn nên đi từ 12h trưa-4h chiều.

2. Quận 10: Khu vực đường Vĩnh Viễn-Lý Thường Kiệt
Nguyên khu này là nơi chuyên bán đồ cũ, nhưng không hiểu sao máy ảnh và camera không nhiều và giá cả đôi khi cũng rất trên trời (có lần mình hỏi một máy ảnh mà nhìn cũng biết bên trong chắc chắn mục nát hết vậy mà họ hét giá đến 200k:sm (59):- máy cơ loại thường còn dùng tốt cũng ít khi có giá này). Mặc dù vậy vẫn có một số chỗ giá rất phải chăng- như trên đoạn đường nhỏ mình đánh dấu trong hình (xin lỗi các bạn vì mình cũng không nhớ đường này tên gì nữa). Cần lưu ý là khi đến khu vực này các bạn nên đề phòng vì nơi này mình thấy an ninh không được đảm bảo cho lắm.

3. Quận I: trục đường Phó Đức Chính
Đây cũng là nơi hay có các thấu kính và dụng cụ quang học cũ. Các bạn nhớ đi cho đến hết đường nhé vì cuối đường vẫn còn một vài người bán.

Một số kinh nghiệm mua khi mua và giá cả
+Kinh nghiệm mua: khi mua các bạn nên em xét thật kĩ xem thấu kính có bị trầy xước nhiều hay ít, có vết xước nào lớn không và thấu kính có bị mờ, mốc hay không. Nếu có thì đường nên mua phí tiền vì có mua về cũng không dùng được.
Với máy ảnh thì thường có hai loại: Loại thứ nhất vật kính có tiêu cự cố định, đường kính vật kính nhỏ và tiêu cự ngắn-tạm gọi là vật kính loại 1. Loại này thích hợp làm thị kính và giá cũng rẻ, từ 15-20k/cái. Loại máy ảnh thứ hai vật kính có tiêu cự thay đổi được (bao gồm loại máy ống kính rời), loại này đường kính vật kính lớn, tiêu cự cũng khá dài (từ >=45mm đến 100mm hoặc hơn nữa- tạm gọi vật kính loại 2) nên giá cũng đắt hơn so với loại 1.

Vật kính máy ảnh có tiêu cự cố định

Vật kính máy ảnh có tiêu cự điều chỉnh được.
+ về giá cả:
-Với máy ảnh thì như đã nói ở trên, giá từ 15-25k cho loại 1, loại hai đôi khi cũng có giá này nhưng thường dao động từ 35-50k.
-Với thấu kính rời thì giá mềm hơn, từ 5k-15k.. tùy chất lượng và kích cỡ.

Một số kinh nghiệm khi tận dụng vật kính máy ảnh làm thị kính
Nhìn chung khi "hóa kiếp" cho máy ảnh, tốt nhất là các thấu kính trong máy như thế nào thì chung ta nên để y nguyên như vậy (1 thấu kính với máy loại 1 và hệ thấu kính đối với máy loại hai) vì chúng đã được nhà sx tính toán kĩ lưỡng để triệt tối đa sắc sai, nếu tách rời chúng thì mỗi thấu kính sẽ trở nên không hoàn chỉnh.
Đối với "thấu kính loại 1", ta có thể ghép thêm với 1 thấu kính đơn hoặc 1 "thấu kính loại 1" khác để rút ngắn tiêu cự và/hoặc tăng trường nhìn. Chúng ta có thể ghép đơn giản dựa theo hình sau:

(Việc ghép thị kính chúng ta sẽ tìm hiểu chi tiết hơn ở bài khác)

Trên đây là những kinh nghiêm của mình trong việc tìm mua thị kính, bạn nào còn biết những địa chỉ khác hoặc có những kinh nghiệm gì mới mong chúng ta cùng nhau chia sẻ

mình học gần Phó đức Chính nên toàn ra đó lùng mua thôi và cũng kiếm được một ít.

Lưu ý: ở cuối đường PĐC (chỗ giao cắt với Bến Chương Dương) mới có nhiều người bán thứ anh em ta cần, đoạn đầu đường toàn giày dép thôi

ac anh viet bài này cho dân thành phố chổ của anh thôi chưa ở nơi khác thì bó tay.com
Thì đành vậy chứ biết sao giờ em, hổng lẽ anh ở tp mà phải viết bài chỉ chỗ mua kính ở Phú Yên:D!
Còn việc tìm mua các thấu kính khó khăn quá có thể do em chưa lùng kĩ, như bạn Jupiter ở tận phố núi Pleiku chẳng phải vẫn làm được khối sp ngon lành đó sao:sm:!

binhminh_py

phố núi nhưng mà là đô thị hóa rồi với lại khải còn là dân thành phố chính cống nữa mà so................... anh xem thử phú yên có cái gì nào đó là nói ở thành phố đó nha còn em đây nhà quê chính cống luôn biết phải làm sao ki mình là dan nhà quê.............huhu

haianh_zeee

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
có ai cần mua thị kính cũ thì vào topic "cần bán gấp !" của mục cửa hàng >có mguyên ống nhòm nếu rãnh chỉ cần mổ ống nhòm là có thị kính ngay tiêu sắc 100%

wazxertion

có anh chị nào tốt mua cho em cái vật kính 1cm(2 cái cũng được) em cảm ơn nhiều, chứ nhà em không cho đi.thank

nếu như vậy ,thì mình nên mua loại 1 hay loại 2 nhỉ ?,khi làm KTVKX, loại 1 có tiêu cự ngắn >> độ phóng đại lớn hơn, loại 2 tiêu cự dài >> độ phóng đại nhỏ hơn, có huynh nào góp ý cho em ko ???

DYNAMIC

Tất nhiên là bạn nên mua thị kính có tiêu cự ngắn rồi, như thế thì độ phóng đại mới cao, chứ nếu ko thì chắc chả ai phải đi lùng thị kính chi cho mệt:D

nhansu

Tất nhiên là bạn nên mua thị kính có tiêu cự ngắn rồi, như thế thì độ phóng đại mới cao, chứ nếu ko thì chắc chả ai phải đi lùng thị kính chi cho mệt:D
tùy mục đích sử dụng nữa em^^
..........

thế cho em hỏi tại sao mình lại sử dụng thị kính loại 2 nhỉ( loại thay đổi dc tiêu cự ấy)
cho em hỏi thêm là thị kính loại 1 khi mua về mình có cần phải ghép thêm nữa ko, hay là để nó y vậy cho ko bị quang sai??

nhansu

loại thay đổi dc tiêu cự là máy ảnh thay đổi.khi mình gỡ ra thì còn ko thay đổi dc nữa,mà cũng gỡ ra mà vẫn giữ nguyên hệ thì cũng bất tiện trong việc điều chỉnh.
cọn dc thị kính thích họp rồi ghép chi nữa^^

kyanh

có ai cần mua thị kính cũ thì vào topic "cần bán gấp !" của mục cửa hàng >có mguyên ống nhòm nếu rãnh chỉ cần mổ ống nhòm là có thị kính ngay tiêu sắc 100%
không phải cái này haianh_zeee bán rồi hả?

haianh_zeee

HIện nay những chợ trời như chợ trời Nhật âTo3 là ngày càng nhiều và có một số chỗ ngay trung tâm thành phố .Theo mình bây giờ Nhật Tảo đã có chỗ để cạnh tranh tìm khách HAAC .
Mình xin nói thẳng luôn ngay khúc giao Nguyễn Hữu Cầu và Trần Quang Khải (nối dài) ở Q.Bình Thạnh hướng đi ra đường Đinh Tiên Hoàng có một số chỗ trên vỉa hè mé bên tay phải có bán rất nhiều vật dụng có thị kính mà trực tiếp al2 ống nhòm.Nơi đây ống nhòm nhiều khoảng trên 5 cái một nơi gian hàng tùy loại kích cỡ. Mình chỉ đi lướt wa chứ chưa vô hỏi thăm gái cả mong mọi người có ai ở gần thì đi tet giùm mình một cái.

Và cuối cùng cho mình xin một ít lời cảm ơn

thanks bạn nhé.chỗ đó xa gớm nhỉ >_<, ngừoi ta có bán buổi tối ko bạn, mà thị kính ốm nhòm hình như là thị kính dùng TK phân kỳ, khi sử dụng cho ra ảnh cùng chiều nhưng hình như trừong nhìn bị giảm, ko bit có đúng ko?

haianh_zeee

bạn cứ bít rằng thị kính cảu ống nhòm nó giống như thị kính của KTV là OK.Còn buổi tối mình nghĩ chắc nó kô bán đâu vì mình cũng kô ở đó nên mình khuyên bạn nên đi buổi chiều

ặc, lúc mình mua có dc tháo ra đâu mà bít nó co như KTV hay ko @@, nhưng các bạn đều nói trong ống nhòm là thị kính dùng TK PK, trong khi kính TVKX lại dùng TK hội tụ để có trừong nhìn rộng,bạn giải thích cho mình rõ dc ko?

haianh_zeee

ặc, chết thật.Các kính thiên văn như khúc xạ và phản xạ đều có tk hội tụ như nhau bạn ơi.Người ta kô cho gỡ ra thì mình mua nguyên luôn rồi mang về nhà mổ ra.lấy thị kính còn 1 cặp bên kia thì làm ống ngắm