Các bí quyết học tốt môn Toán

Chào các bạn. Như chúng ta đã biết, Toán là một môn học rất cần thiết đối với chúng ta. Trong cuộc sống chúng ta thường xuyến sử dụng toán học để tính toán nhiều thứ. Và tất nhiên nó cũng bổ trợ cho tính toán thiên văn. Cụ thể là ông Êratoxten đã vận dụng kiến thức về hình tròn và cặp góc đồng vị để đo được chu vi của Trái đất. Vậy làm thế nào để có thể giỏi toán. Dưới đây là một số kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ với mọi người:
-Học thuộc lí thuyết, các khái niệm, định nghĩa, các định luật, định lí, các thông số tính toán cơ bản (các hằng đẳng thức, định lí Pytago...). Từ đó cũng cần phải thực hành thấy nhiều để nhuần nhuyễn các kiến thức đó. Theo chị Thuỳ Liên-thủ khoa môn Toán năm 2009 với điểm tuyệt đối là 20/20, thì trong qua trình học, nên xen kẽ chút thời gian để thư giãn như nghe nhạc, đọc truyện cười. Nhở đó mà môn Toán đối với chị đã bớt khô khan. Đồng thời học lí thuyết nhiều rồi, thực hành cần nhiều hơn nữa.
-Bỏ kiểu học thụ động: học một cách máy móc, không biết tư duy( đúng hơn là không muốn), luôn cho rằng các bài cùng một loại kiến thức thì có cách giai như nhau. Do đó các bạn luôn áp dụng y nguyên cách giải bài tập này cho bài tập kia, dẫn đến kết quả thường sai. Chúng ta không nên như vây (trên thực tế mình gặp khá nhiều hiện tượng này không chỉ ở Toán mà còn ở các môn học khác).
-Nên làm lại các bài tập đã học trên lớp (cả học thêm thì càng tốt), rèn thói quen xem lại các bài khó đã giải. Có như vậy, kiến thức mới được nhớ lâu.
-Thường xuyên đọc, tham khảo các tạp chí, sách toán nâng cao để bồi đăp thêm cho kiến thức của mình.
-Khi học ở lớp, phần nào chưa hiểu hãy hỏi thầy cô giáo ngay để được giải đáp, không nên để lâu hay " giấu dốt" . Khá nhiều bạn học sinh đều như vậy vì sợ bị các bạn chê bai.
-Không nên giành nhiều thời gian để đi học các lớp học thêm. Mặt khác các bạn nên tự ôn tại nhà . Học thêm nhiều chỉ khiến các bạn mất thời gian, tiền bạn của cha mẹ, đã mất thời gian thì sé khó để hoàn thành bài tập một cách chi tiết, kiến thức không được khắc sâu. Đồng thời thì các bạn sẽ bị lẫn lộn kiến thức của các thầy cô lại với nhau, dẫn đến cách trình bày chẳng hạn sẽ không được đồng nhất
-Cuối cùng cần có sự quyết tâm, cô gắng và lòng yêu môn Toán.
Các bạn hãy chia sẻ những kiến thức, bí quyết để học Toán tốt trên topic này nhé. Chúc các bạn học tốt.!!!:sm (64):

Tớ thik 1 cách của tớ ^^!
1 bài phải kiếm ra càng nhiều cách càng tốt ^^!
Ít nhứt 1 bài cũng có 2 hướng để giải (Trừ bài cộng trừ đơn giản :|)
Nghe nhạc phù hợp với bạn nhất (vì có người nghe nhạc DJ lại làm bài tốt hơn là nghe nhạc nhẹ, có người nghe Symphony làm bài tốt hơn là nghe mấy bài instrument đơn điệu...)
Đừng nghĩ là nhạc làm bạn mất tập trung. So với tiếng ồn bên ngoài thì nhạc nó kéo bạn đi xuôi một chiều, còn ồn thì... lâu lâu chỗ nào miếng "đùng" chỗ kia tiếng "xịt" rồi lâu lâu lại "phịt" ... ;))
Ý kiến nhỏ của dân có mang hơi Toán;))

DucPhuong

Nếu bạn muốn theo ngành vật lý thiên văn thì toán học và ngoại ngữ (tiếng anh) là rất quan trọng, bạn cũng cần phải học tốt cả vật lý lý thuyết nữa (bác Sym cũng là cây lý thuyết tai tiếng đấy).
Xin lấy lưa ra một vài tính toán cơ bản.

Chẳng hạn như Kỳ dị và ban đầu của BigBang: Ngoại suy ngược thời gian, vũ trụ ban đầu là một kỳ dị. khi đó mật độ của vũ trụ . Trong thế giới vĩ mô, các hiệu ứng lượng tử là rất nhỏ và có thể bỏ qua, nhưng khi vũ trụ ở điểm kỳ dị thì các hiệu ứng lượng tử trở nên rất đáng kể. với lý thuyết bây giờ, chúng ta có thể nhìn sâu vào không gian ở độ dài cơ bản.

DucPhuong

Hay như sự dịch chuyển đỏ do hấp dẫn được tiên đoán bởi thuyết tương đối rộng. Trên thực tế hiệu ứng này rất bé, chúng chỉ có giá trị đáng kể có thể ghi nhận được xảy ra đối với các sao có khối lượng gấp nhiều lần Mặt trời, hoặc một số sao sao lùn hoặc sao nơtron đôi.

DucPhuong

Không biết gõ công thức toán học bằng cách nào. Hoặc trường hợp không gõ đc mong bà con chỉ giúp chỗ attach file (em gõ word rồi up lên, các bác down xuống cho tiện).

DucPhuong

Ah đây rồi, gửi bác bác nhé. Gửi các bác nhé (nó báo quá ngắn phải ít nhất 30 ký tự nên thừa giấy vẽ voi)

{\left(a + b \right)}^{2} = {a}^{2} + 2ab + {b}^{2}
2x = 8 \Leftrightarrow x = 4

sử dụng phần công thức soạn thảo toán học được dòng như trên rồi phải đặt công thức trên trong cặp [ latex ] [ /latex ] mới ra được công thức sau:

cũng có thể dùng word như chú ducphuong nói rồi in màn hình, dán vào paint, up ảnh rồi đưa lên (cách này khá lâu)

Nếu bạn muốn theo ngành vật lý thiên văn thì toán học và ngoại ngữ (tiếng anh) là rất quan trọng, bạn cũng cần phải học tốt cả vật lý lý thuyết nữa (bác Sym cũng là cây lý thuyết tai tiếng đấy).
Khó hiểu cái chữ đỏ =))
Mà bác spam quá đấy bác ạ :|
Bác có thể dùng chức năng "Sửa bài" ở ngay dưới bài mình đã posst!

Tớ thik 1 cách của tớ ^^!
1 bài phải kiếm ra càng nhiều cách càng tốt ^^!
Ít nhứt 1 bài cũng có 2 hướng để giải (Trừ bài cộng trừ đơn giản :|)
Nghe nhạc phù hợp với bạn nhất (vì có người nghe nhạc DJ lại làm bài tốt hơn là nghe nhạc nhẹ, có người nghe Symphony làm bài tốt hơn là nghe mấy bài instrument đơn điệu...)
Đừng nghĩ là nhạc làm bạn mất tập trung. So với tiếng ồn bên ngoài thì nhạc nó kéo bạn đi xuôi một chiều, còn ồn thì... lâu lâu chỗ nào miếng "đùng" chỗ kia tiếng "xịt" rồi lâu lâu lại "phịt" ... ;))
Ý kiến nhỏ của dân có mang hơi Toán;))
Em cũng đồng ý với ý kiến anh MhermexX. làm 1 bài phải nghĩ ra nhiểu cách giải để làm phong phú bài toán, tăng tư duy của mình.

sun999

"gươm tuy tốt có mài mới bén, tài tuy giỏi có rèn mới cao". học gì cũng vậy phải có sự rèn dũa mới giỏi được vì vậy các bạn phải luôn luôn cố gắng mới có thể giỏi được. chúc các bạn thành công. hihihihiihihi

Bổ sung cho mọi người một kinh nghiệm nhỏ nữa là khi ở trên lớp, trong lúc thầy cô giáo đang giảng bài thì mọi người không nên tranh thủ chép bài luôn. Làm như vậy thì minh sẽ không hiểu cặn kẽ vấn đề. Hãy đợi thầy cô giáo giảng xong và tự làm vào vở, cố gắng không nhìn lên bảng. Có như vậy minh mới dễ tiếp thu kiến thức và nhớ được lâu. Mặt khác, các bạn cũng nên rèn một thói quên là học đến đâu thì làm bài đến đó. Tức là hôm nay học gì, tối về cố gắng làm luôn. Như vậy thì sẽ làm rất nhanh (vì vừa học xong, vận dụng kiến thưc được dễ dàng). Càng để lâu, thời gian làm bài càng dài. Mình thấy khá nhiều các bạn học sinh đều có cái kiểu "nước đến chân mới nhảy", đợi khi nào có tiết mới làm bài. Đừng như vậy nêu như không muốn kiến thức của mình "rụng " dần đi!

Anh em nào có biết trang web nào cung cấp những mẫu truyện khoa học, cười,... về toán học ko? chúng ta lấy về bồi vào những lúc thư giãn chắc là tuyệt lắm! Chứ học sách vở hoài cũng thấy hơi khô khan.

Researcher

Anh em nào có biết trang web nào cung cấp những mẫu truyện khoa học, cười,... về toán học ko? chúng ta lấy về bồi vào những lúc thư giãn chắc là tuyệt lắm! Chứ học sách vở hoài cũng thấy hơi khô khan.
- Cái khô khan là khổ luyện đấy bác , niềm vui xuất hiện lúc làm được bài toán , còn muốn không khô khan thì không học tốt được !

Em nghĩ không có website nào chuyên cung cấp truyện cười toán học đâu. Em chỉ tìm được một sô mẩu truyện cười lặt vặt thôi. Anh tìm được post lên cho mọi người xem nha.
http://docuongbg.violet.vn/entry/show/cat_id/3870453/entry_id/5030414
http://maplevn2008.wordpress.com/2010/01/01/truyện-cười-toan-học/

Bạn levannhan ơi, theo tui thì nên tìm những mẩu chuyện thú vị thay vì mẩu chuyện vui bạn àk. Vd: Cách tính tổng các số từ 1 đến 100 của Gauxơ, cách đo kim tự tháp của Ta-let... Hai mẩu chuyện này khá hay. Nó có trong sách giáo khoa. Bạn có thể tìm thêm trên mạng về đọc...
:D :D

dangquang kdc

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Bí quyết học tốt môn toán thì ngắn gọn thôi: làm thật nhiều bài tập và biết nắm lấy thời cơ để chinh phục các bài toán khó...

Làm thật nhiều bài tập là đúng rồi, nhưng trong quá trình làm bài (không phải bài thi) thì cũng nên xen những lúc giải trí vào. Chứ cứ vùi đầu mà làm chỉ sợ lát sau vẫn chẳng được cái gì vào đầu!!!

Lại thêm một kinh nghiệm nữa để học toán, đặc biết là toán hình trong các bài chứng minh.
Theo mình khi giải toán, cụ thể là các bài toán về hình học thì để có thể làm được bài, đầu tiên các bạn phải đọc kĩ đề bài, vẽ hình chính xác, xem đề bài yêu cầu chứng minh gì. Sau đó bắt đầu phân tích đề bài. Đây chắc chắn là điều hiển nhiên. Đang chú ý là ở các bài khó, các bạn phải thuộc được những gì đã chứng minh, thuộc lí thuyết và biết liên kết, vận dụng tới các bài toán khác. Điều này sẽ giúp ta dễ dàng giải các bài tập hơn.
Còn nữa, mình thấy khá nhiều các bạn học sinh thường xuyên mua các quyển "học tốt", "giải bài tập" để chép lời giải bài tập vào. Việc này thật không nên chút nào bởi làm như vậy sẽ khiển các bạn ỷ lại, không tự giác nghĩ bài, thế này thì chỉ có học sút đi thôi. Đi thi không có chúng thì "ngồi chơi" à. Các quyển sách này thực ra khá có ích, nhưng do các bạn không áp dụng đúng nơi, đúng chỗ, đúng cách nên nó thành thứ vô ích. Chúng sẽ rất có ích cho nhưng ai biết sử dụng đúng mục đích. Mong rằng việc này sẽ chấm dứt.
Chúc các bạn học tập tốt!!!