Bạn và Thiên Văn

ngocthien

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Ghi lại những kỉ niệm của bạn về Thiên Văn học. Nơi những chữ cái nói lên tình cảm của bạn giành cho Thiên Văn

vyhieu

Hồi còn nhỏ ! mình cứ nghĩ rằng một ngôi sao là một sinh mạng , khi 1 người nào đó mất đi ngôi sao nó sẽ rơi xuống ! có lần mình thấy có 1 cái gì đó rơi vào ngay trong bụi chuối gần nhà sáng lắm,nhưng khi chạy đến thì chẳng thấy đâu, và lúc đó gần nhà mình có cái đám tang , và điều mình nghĩ lại được thêm phần xác nhận. Nhưng giờ đây điều đó không còn là đúng trong tâm trí mình. Có l

vyhieu

Có lần nhìn lên bầu trời thấy 1 vật thể gì đó cứ 3s nó lại sáng lóe lên 1 lần ( rất là sáng) bỗng dưng trong đầu nghĩ đến đĩa bay của người ngoài hành tinh, và cảm thấy rất sợ hãi. Những ngày gần đó thì người ta đưa tin có 1 vật thể nào đó đã đáp xuống 1 cánh đồng lúa ở Nam Mỹ để lại 1 vết tròn to trên cánh đồng đó, từ đó mình đã liên tục tìm tòi, tìm tòi và cho đến bây giờ vẫn chưa có thể xác định đơợc rằng liệu có đĩa bay và người ngoài hành tinh hay ko

Hồi xưa nhà mình ở giữa cánh đồng, cũng chẳng có điện thế nhưng đó lại là một điều hay mà cho đến tận bây giờ vẫn chưa tìm lại được.
Những bữa cơm trải chiếu ra sân, chiều vàng ánh đèn dầu và vàng cả ánh trăng trên đầu.
Cơm xong là nằm ra chiếu nhìn trời sao. Dải Ngân Hà tuyệt đẹp, những chòm sao với đủ mọi hình thù. Tưởng tượng hình dạng của ông Thần Nông, con vịt ... qua hướng dẫn của bà... Rồi cứ thế rơi vào giấc ngủ. Bầu trời sao còn là những lần đêm đi "tè" bám tòn ten trên của sổ... trong lúc chờ "xong việc".

Cuộc sống gần gũi với thiên nhiên bây giờ không biết ở các vùng quê có còn không nữa...

Rồi lần đầu tiên có tâm trạng "bần thần, bất an" trước số phận của Trái Đất, Khi đọc được qua trình phát triển và suy tàn của Hệ Mặt Trời. Vài tỉ năm mà cứ nghĩ là mai kia :sm (27):.

L

Lam Phong

Guest
Hồi nhỏ mà nhỏ thyiệt hồi 3 hay 4t gì đó,mỗi tối về thăm ngoại là đi qua sông bằng đò,có một cái bậc nàng nằm trên đó nhìn lên bầu trời thực sự là kì diệu,những ngôi sao sáng lấp lánh trên bầu trời.
Đến bây giờ vẫn thế bầu trời đêm vẫn huyền diệu vẫn như một người bạn thân,yên diệu và đẹp tuyệt vời.Những ngày không mây khi ánh trăng sáng cùng những ngôi sao sáng trên trời trong lòng cảm thấy nhẹ nhàng và những kỉ niệm tươi đẹp nhất lại hiện về.

ngocthien

"Trăng là quả chuối còn Mặt Trời là quả cảm. Ban ngày được ăn cam, đêm về lại được ăn chuối"! Đó là suy nghĩ của em khi mới học mẫu giáo. Giờ nghĩ lại thấy hồi đó mình hơi bị ngốc!!!:D

M

metatoron

Guest
Em bắt đầu thích ngắm các vì sao, mặt trăng sau khi em đọc bộ truyện "thủy thủ mặt trăng " đó, mọi người có thấy em hơi ki` ko? cón em thì cảm thấy rất may mắn khi đọc bộ truyện đó đấy!
------------------------------------

thuyvan

hì còn em thì ngố hơn, hồi bé em thích nhìn lên bầu trời đầy sao thật là đẹp thấy thật thú vị cứ thấy ngôi sao nào sáng nhất đẹp nhất thì cứ lấy tên mình đặt cho nó nhưng sau đó mấy đứa bạn em nó bảo ko nên nhìn lên trời nếu nhìn lên lỡ mà thấy 3 ngôi sao xếp thẳng hàng là ngày mai ấy sẽ chết híc rồi mấy đứa kể chuyện làm em sợ chết khiếp hem giám nhìn trời ban đêm lun ^^ hôm sau wên mất chạy ra nhìn thấy 3 ngôi sao xếp thẳng hàng cứ sợ mai mình sẽ chết theo lời mấy nhok bạn làm em khóc wa trời lun vậy mà vẫn sống nhăn răng đến ngày hôm nay (^^ giờ nhớ lại thấy mình ngố dễ sợ lun )

ORION

Moderator
mấy đứa bạn em nó bảo ko nên nhìn lên trời nếu nhìn lên lỡ mà thấy 3 ngôi sao xếp thẳng hàng là ngày mai ấy sẽ chết híc rồi mấy đứa kể chuyện làm em sợ chết khiếp hem giám nhìn trời ban đêm lun ^^ hôm sau wên mất chạy ra nhìn thấy 3 ngôi sao xếp thẳng hàng cứ sợ mai mình sẽ chết theo lời mấy nhok bạn làm em khóc wa trời lun vậy mà vẫn sống nhăn răng đến ngày hôm nay (^^ giờ nhớ lại thấy mình ngố dễ sợ lun )
Ẹc, anh đâu có xui xẻo giữ vậy ta! , hihi, ai ác mồm ác miệng thía :sm (38):

helene

Hồi nhỏ, cũng chẳng nhớ là lúc mấy tuồi, cũng chẳng biết được cái sở thích của mình là ngắm sao đâu. Chỉ biết mỗi một điều là mình thích nhìn bầu trời, nhìn những vì sao, nhìn trăng,... Cứ mỗi lần buồn thì lại ra hiên nhà ngắm bầu trời sao, khi ấy dường như các vì sao cũng đang chia sẻ nổi buồn của mình. Rồi những lúc bài vở nhiều, đầu óc căng thẳng cũng lại muốn được ngắm nhìn bầu trời. Chỉ cần có thế thì cũng đủ để đầu óc thanh thản mà tiếp tục làm bài.
Khi lớn lên, mình mới ý thức được là mình thích bầu trời đến nhường nào, thích những vì sao biết bao, thích cả những áng mây với đủ hình thù, và cũng thích cả những tia sét hung tợn.
Mình nhớ có cô giáo thực tập đã nói với mình rằng: Khi nào buồn em hãy ngước nhìn lên bầu trời sao, mỗi vì sao tượng trưng cho một nỗi buồn, hàng hà sa số các vì sao ấy chính là hàng hà sa số các nỗi buồn trên thế giới này.Và nỗi buồn của em chỉ là 1 ngôi sao rất nhỏ trong số đó. Chính vì thế mà hãy vui lên, nỗi buồn của em chẳng là gì so với những nỗi buồn khác cả. Em đã hạnh phúc hơn rất nhiều người rồi.
Và đó cũng là một trong những bài học mà mình tâm đắc nhất.
"Ngắm sao để nhận thức được rằng mình là người hạnh phúc"
*_^

pvloc90

hì còn em thì ngố hơn, hồi bé em thích nhìn lên bầu trời đầy sao thật là đẹp thấy thật thú vị cứ thấy ngôi sao nào sáng nhất đẹp nhất thì cứ lấy tên mình đặt cho nó nhưng sau đó mấy đứa bạn em nó bảo ko nên nhìn lên trời nếu nhìn lên lỡ mà thấy 3 ngôi sao xếp thẳng hàng là ngày mai ấy sẽ chết híc rồi mấy đứa kể chuyện làm em sợ chết khiếp hem giám nhìn trời ban đêm lun ^^ hôm sau wên mất chạy ra nhìn thấy 3 ngôi sao xếp thẳng hàng cứ sợ mai mình sẽ chết theo lời mấy nhok bạn làm em khóc wa trời lun vậy mà vẫn sống nhăn răng đến ngày hôm nay (^^ giờ nhớ lại thấy mình ngố dễ sợ lun )
Hồi bé mà mình nghe doạ thế này chắc chết luôn lúc đấy chứ chả mất công đi phơi sương làm gì.=))

thuyvan

Mình nhớ có cô giáo thực tập đã nói với mình rằng: Khi nào buồn em hãy ngước nhìn lên bầu trời sao, mỗi vì sao tượng trưng cho một nỗi buồn, hàng hà sa số các vì sao ấy chính là hàng hà sa số các nỗi buồn trên thế giới này.Và nỗi buồn của em chỉ là 1 ngôi sao rất nhỏ trong số đó. Chính vì thế mà hãy vui lên, nỗi buồn của em chẳng là gì so với những nỗi buồn khác cả. Em đã hạnh phúc hơn rất nhiều người rồi.
Và đó cũng là một trong những bài học mà mình tâm đắc nhất.
"Ngắm sao để nhận thức được rằng mình là người hạnh phúc"
*_^
wa 1 bài học rất sâu sắc ^^ em cũng vậy mỗi khi buồn là ra ngắm sao ko biết tại sao nhưng mỗi lần như vậy em cảm thấy mình có thêm động lựcko buồn nữa mà cảm thấy vui hơn như có ai đó an ủi mình thấy lòng ấm áp đến lạ

Hồi nhỏ em cùng các bạn ra đồng để choi ma lon thì bỗng nhìn lên trời và gặp một vì sao rất sàng đang di chuyển, phía sau là một luồn khói bạc màu em nghĩ đó là phi thuyền của người vũ trụ nhung cho đến bây giờ em vẫn chưa xác định được đó là gì

DYNAMIC

hì nghe mọi ng nói mà ngưỡng mộ ghê ^^, đa số đều thích ngắm sao từ nhỏ nhỉ:D. Mình thì lâu lâu mới ngắm:(, lần đầu tiên mình có chút hứng thú với bầu trời là vào năm lớp 2, lúc đó thấy sao nhiều hơn bây h nhiều mà chả biết vì sao @-). Mình cũng mới làm quen với thiên văn dc 1 khoảng thời gian rất ngắn thôi ah, nhớ lần đầu tiên dc nhìn thấy chòm orion mà lòng vui ko thể tả, vì đã nhận ra sự to lớn, vĩ đại của bầu trời và cả màn đêm kia nữa, thật sự là rất yêu >:D<
Túm lại là I LOVE ASTRONOMY:x

haianh_zeee

Hồi còn nhỏ,mình rất thích xem mấy loại phim khoa học viễn tưởng nhất là về vũ trụ .Hồi đó mình cũng có ước mơ muốn giống như mấy phi hành gia bay trên con tàu ra ngoài khoảng kô rộng lớn (hì hì trẻ con ấy mà!).Nhưng bây giờ nghĩ lại thì mình kô giám mơ nữa vì mình đã trưởng thành để bít đó là điều gian khổ .Và bây giờ mình đã nhận ra đc là mình có cái ham muốn thiên văn thật sâu sắc đến nổi cố gắng học môn Toán ,Lý ,hóa để hiểu rõ về cái trên đầu mình hơn.Và kô những thích thiên văn mà mình còn thích cả hình chụp hay gọi cách khác là nhiếp ảnh gia thiên văn đó!

mình xin kể thêm một câu chuyện hồi nhỏ của mình nữa nhé
Mình còn nhớ rất rõ là năm mình khoảng 8 tuổi
vào một đêm trăng rằm mình nhìn lên trời để tìm mặt trăng nhưng không thấy và thay vào đó mình lại thấy một vần sáng xuất phat từ một đám mây, thì ra mặt trăng đã bị mây che lại nhưng đám mây này rất lớn, nó lớn như một dãy núi mình, mình hỏi ba mình thì ba mình trả lời đó là mây núi
từ nhỏ đến giờ mình mới thấy lần đầu, thật một khung cảnh thật là tuyệt vời hùng vĩ
cho đến bây giờ vào mỗi đêm trăng rằm mình thường nhìn lên trời để tìm kiếm lại mây núi ngày xưa nhưng vẫn không gặp và cho đến tận bây giờ mình vẫn cố tìm kiếm nó
mong một ngày nào đó mình sẽ gặp lại mây núi

waw! đọc xong bài của các bạn mà làm mình nhớ tuổi thơ quá. mình cũng xinh ra và lớn lên ở quê đó, quê mình cũng ko có điện. và mình biết đến bầu trời đem đầy sao cùng với lúc mình biết nhận thức mọi vất xung quanh đó. có lẽ vào lúc đó mình khoảng 3 tuổi gì đó. mẹ mình chỉ cho mình ngôi sao màu đỏ ở phía nam và bảo:" đó là vai của ông thần nông đó, con thấy ko?" nhưng lúc đó mỉnh cỏn quá bé nên ko thể nào hình dung dc ông thần nông ra sao cả. mãi đến khi lớn lên mình mới biết, ông thần nông quả là một chòm sao tuyệt đẹp! thật đãng tự hào cho trí tưởng tượng của người việt nam chúng ta!

scorpion

hồi nhỏ cạnh nhà mình có ông chú vui tính lắm,bữa kia ổng nói:"để chút nữa trăng mọc, tao hái xuống cho tụi bây coi", tụi kon nít(có mình) tưởng là thật nên ngồi chờ trăng mọc=)). Khoãng 1 tiếng sau thì trăng mọc, ổng kiu tụi mình đi chỗ khác khoảng 10p, không đc nhìn vì sợ lộ "bí kíp hái trăng" của ổng:sm (31):.10p sau tụi mình quay lại, ổng nói:"mặt trăng thấy đẹp vậy chứ nóng lắm nên tao bỏ vào thao nước, tụi bây không đc sờ vào, phỏng tay á" rồi ổng lấy thao nước ra tụi mình nhìn vào thì có trăng trong đó thật nên ngưỡng mộ wa' trời và không bik là đang bị lừa=))
cũng chính ông chú đó đã chỉ cho mình thấy chòm sao Thần Nông, lúc đó thấy nó cong cong, cũng bình thường thôi nhưng giờ nhìn lại mới thấy nó đẹp kinh khủng:x và lão Thần Nông ấy không ai khác chính là Bò Cạp:D(đúng là mỗi người lại có sự tưởng tượng khác nhau)

giahuy

Lúc còn nhỏ, mình lại thích ngắm mây trên trời hơn, nhưng rồi thấy ngắm mây ban ngày lóa mắt quá, chuyển sang ban đêm, mình ngắm sao, thế là mình kết luôn những ngôi sao từ đó.

giahuy

Sao Hỏa và sao Kim ‘tấn công’ Trái Đất?

Theo tính toán của các nhà thiên văn học, sao Hỏa và sao Kim có thể va chạm với Trái Đất trong ít nhất là một tỷ năm nữa.

Thông tin trên được đưa ra sau khi các nhà khoa học mô phỏng lại đường bay của các hành tinh trong hàng tỷ năm tới với kết luận có khả năng các hành tinh xảy ra va chạm nhưng tỷ lệ tương đối nhỏ. Viết trên tạp chí Tự nhiên, trưởng nhóm nghiên cứu, Jacques Laskar cho thấy khả năng sao Thủy sẽ “lấn lướt” sao Kim để hình thành nên một hành tinh lớn hơn.
Giáo sư Laskar và đồng nghiệp của mình cũng báo cáo rằng sao Hỏa sẽ ngày càng tiến gần tới sao Mộc, mà với trọng lực “đồ sộ” của mình có thể khiến “hành tinh đỏ” này bật khỏi hệ Mặt trời. Các nhà thiên văn học đã từng cho rằng quỹ đạo của các hành tinh có thể đoán được. Nhưng 20 năm trước, nhiều nhà nghiên cứu lại cho thấy có dấu hiệu của sự thay đổi bất thường trong đường đi của các hành tinh.
Hình ảnh mô phỏng quá trình đâm vào trái đất của sao Kim.
Nghiên cứu mới này đã khẳng định lại giả thiết đó, khi cho rằng sự thay đổi này sẽ xuất hiện sau một vài triệu năm, khi đó quỹ đạo bay của các hành tinh sao Thổ, sao Hỏa, sao Kim và sao Thủy bắt đầu chồng chéo lên nhau. Các nhà nghiên cứu đã đưa ra hơn 2.500 mô phỏng khác nhau, trong đó có giả thiết sao Hỏa và sao Kim sẽ va chạm với Trái Đất.
“Khi sao Hỏa và sao Kim va chạm vào Trái Đất, đó sẽ là một sự phá hủy hoàn toàn. Hành tinh sẽ di chuyển với tốc độ 10 km mỗi giây, gấp 10 lần tốc độ của một viên đạn, và tất nhiên là sao Hỏa thì lớn hơn rất nhiều so với một viên đạn”, giáo sư Laskar nói.
Tính toán của giáo sư Laskar cũng cho thấy rằng có khả năng sao Thủy sẽ đâm vào sao Kim, tuy nhiên, điều đó sẽ không ảnh hưởng quá nghiêm trọng đến Trái Đất. “Nếu có ai đó sống tới hàng tỷ năm sau, họ có thể nhìn thấy vệt sáng trên bầu trời và hai hành tinh nhập vào một. Hành tinh mới sẽ lớn hơn sao Kim, và hệ Mặt trời sẽ trở nên đều đặn hơn, nhưng quỹ đạo của Trái Đất không thay đổi”, ông khẳng định.