Astronomy Encyclopedia - Bách khoa toàn thư thiên văn học tiếng Việt (Khởi động lại)

anhcos

Quản Lý Cao Cấp
Bách khoa toàn thư thiên văn học.

Hiện tại đã dịch xong tiếng Việt cho các kí tự sau:
A, D, E, F, H, I, J, K, Q và đang được biên tập cho hoàn chỉnh.

Mọi người ai có hứng thú thì đăng ký dịch ở đây nhé.
Hiện nay đã có Lộc nhận tiếp tục dịch kí tự N và O rồi.
Từ điển này sẽ là tư liệu để dịch tiếp các từ còn lại.

HDSD từ điển:

Chương trình từ điển MDict (portable):
- Máy tính
- Điện thoại sử dụng Window Mobile, hoặc dùng QR Code ở đây
- Điện thoại Iphone (có phí)
Các HĐH khác hiện tại chưa có, tuy nhiên dữ liệu từ điển sẽ được chuyển sang các dạng thông dụng khác khi hoàn thành.

Dữ liệu từ điển:
- Thiên văn học (38 MB bao gồm cả tiếng Việt đã dịch và tiếng Anh chưa dịch)
- [bonus] wiki tiếng Việt 11-2010 (350 MB, 2 part)
- [bonus] wiki tiếng Việt 11-2011 (Đang up - 490 MB, 3 part)
- [bonus] wiki En 2009 (Đang reup 2.7 GB)

Chương trình từ điển và dữ liệu có thể nằm ở 2 thư mục khác nhau cũng được.
Sau khi chạy lần đầu, cần thêm (add) dữ liệu từ điển vào chương trình như sau:
+ Trong chương trình MDict, trên menu Library chọn Libarary Manager, ấn nút Add Library rồi tìm đến nơi lưu file dữ liệu từ điển MDX để thêm vào.
+ Muốn dùng từ điển nào thì vào menu Library chọn từ điển đó để tra cứu.

Bây giờ anh PR chứ năm sau dự án này mới có thể tái khởi động anh à, làm từ từ thôi ạ, chắc mới làm, năm 2011 em và Vũ tạm thời dừng dự án này, nhưng thiết thấy nó khá cần thiết nên các bạn nào có thời gian phụ clb tham gia dự án này đăng ký và chúng ta sẽ khởi động lại trong năm sau nếu đủ nhân lực thực hiện

anhcos

Quản Lý Cao Cấp
Bây giờ anh PR chứ năm sau dự án này mới có thể tái khởi động anh à, làm từ từ thôi ạ, chắc mới làm, năm 2011 em và Vũ tạm thời dừng dự án này, nhưng thiết thấy nó khá cần thiết nên các bạn nào có thời gian phụ clb tham gia dự án này đăng ký và chúng ta sẽ khởi động lại trong năm sau nếu đủ nhân lực thực hiện
Đúng là mình sẽ PR trước em, năm sau hãy bắt đầu.

Hiện tại anh đưa lên trước là để cho các thành viên và CTV đang dịch phim thiên văn có từ điển để dùng.

Đúng là mình sẽ PR trước em, năm sau hãy bắt đầu.

Hiện tại anh đưa lên trước là để cho các thành viên và CTV đang dịch phim thiên văn có từ điển để dùng.
Anh hỏi anh Tuấn bạn Trâm gì bên dịch phim đó ạ, bạn này có thể tham gia được đó anh.

thaisonsd

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Anh anhcos cho em xin toàn bộ kí tự nha anh :D đôi lúc em cũng muốn tra từ điển Anh-Anh để hiểu rõ hơn từ mới.

thaisonsd

@anhcos: phần [bonus] wiki En 2009 (2.5 GB) thiếu part 7 với part 17 anh ơi. Anh check lại giùm em với.
Anh cho em kí tự B với nha. Nhờ anh gửi mail qua giùm em: thaison_10t@yahoo.com.vn. Cám ơn anh :D

lequangthuy

Cái này hay quá !!! Anh em cố gắng hoàn thành trong năm 2012 nhé !!!!!!

anhcos

Quản Lý Cao Cấp
@anhcos: phần [bonus] wiki En 2009 (2.5 GB) thiếu part 7 với part 17 anh ơi. Anh check lại giùm em với.
Anh cho em kí tự B với nha. Nhờ anh gửi mail qua giùm em: thaison_10t@yahoo.com.vn. Cám ơn anh :D
Đã reup xong rồi đó em, còn kí tự thì anh sẽ gởi cho em.
Phải dịch trong Excel nhé, vì sau này mình sẽ dùng chương trình để chuyển dữ liệu tự động mà. Word và các chương trình soạn thảo khác không được hỗ trợ rồi.

thaisonsd

Đã reup xong rồi đó em, còn kí tự thì anh sẽ gởi cho em.
Phải dịch trong Excel nhé, vì sau này mình sẽ dùng chương trình để chuyển dữ liệu tự động mà. Word và các chương trình soạn thảo khác không được hỗ trợ rồi.
Em nhận được rồi. Phần hướng dẫn chi tiết thế này thì gà mờ Excel như em cũng biết được nhập :D Cám ơn anh ;)