Ảnh thiên văn chụp với máy ảnh

Jupiter

Moderator
đúng rồi, mình chụp bằng KP175, chụp với kính phản xạ tự chế hyperion d115mm, g=100x.

Mai mốt em sẽ làm một cái adaptor để gắn cái điện thoại vào thị kính luôn rồi zoom=>chụp tự động 1,2,3....click. Mấy anh thấy sao??
Ồh,bạn định làm luôn cái adaptor luôn hả?:sm (72):.Dù gì thì cũng cố gắng,chúc bạn thành công:sm (66):(khi nào làm dc pm cho mình gấp:sm (32):)

pvloc90

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Hic, KP175... Chụp được thế này thì phải nói là quá đỉnh.:))

Jupiter

Moderator
đỉnh gì đâu anh :D, quá bình thường, chỉ việc đưa máy vào và shoot, kính có bám nhật động nên cũng chẳng ngại vấn đề ảnh bị nhòe. :p!

lamquynhanh

đỉnh gì đâu anh :D, quá bình thường, chỉ việc đưa máy vào và shoot, kính có bám nhật động nên cũng chẳng ngại vấn đề ảnh bị nhòe. :p!
Uả mà em chụp trăng đâu cần đến nhật động vì thời gian phơi sáng rất ngắn (<1s)?. Còn nếu bám nhật động vậy em đã quay phim và stack hình ảnh lại ah?

Ðề: Full Moon 6/8/2009

Trăng hôm nay khá đẹp, hôm trước chụp chay thấy không phiêu tí nào, hôm nay vác kính thiên văn ra shoot luôn, em canh chụp qua thị kính thiên văn, chụp gần trăm tấm nhưng chỉ có vài tấm là tạm được, em xin post 3 tấm sau đây.
Chụp lúc 7h, hì hục mãi đến 8h mới có được một tấm được thế này.

Và tấm được thứ 2 này cũng đã xấp xỉ 9h

Và đây là tấm cuối cùng, tấm zoom cao nhất trong số

Chụp moon thôi đã trần ai, không biết sao mà chụp Jupiter đây....:sm (61):
ui trời ơi tấm này cực kì đẹp!:sm (10): Chưa bao giờ được ngắm kính thiên văn cả vào đây nhìn mê ly! quyết tâm phải làm 1 cái mong mọi ng giúp đở nha! ym: the_star_in_night_8x

Ảnh mình chụp qua kính 115f1000 , máy canon digital 110 IS . Lúc chụp thì máy ảnh nó lỗi nên nó ghi là năm 2009 và thế là nhiều người hiểu nhầm tưởng mình ăn cắp ảnh zz . Các bạn xem ảnh và bình luận giúp mình nhé . Ảnh này chụp tay không run chút nào mới hên . Các bạn để ý phía trên hơi về phía bên phải trăng có 1 cụm sao . Zoom max lên sẽ thấy rõ 1 ngôi sao rất sáng và mấy ngôi sao loăng quăng bên cạnh . Chụp trăng được sao @@ .

Ảnh mình chụp qua kính 115f1000 , máy canon digital 110 IS . Lúc chụp thì máy ảnh nó lỗi nên nó ghi là năm 2009 và thế là nhiều người hiểu nhầm tưởng mình ăn cắp ảnh zz . Các bạn xem ảnh và bình luận giúp mình nhé . Ảnh này chụp tay không run chút nào mới hên . Các bạn để ý phía trên hơi về phía bên phải trăng có 1 cụm sao . Zoom max lên sẽ thấy rõ 1 ngôi sao rất sáng và mấy ngôi sao loăng quăng bên cạnh . Chụp trăng được sao @@ .
trời, bạn làm mình chùi màn hình muốn chết luôn, tìm sao đâu chả thấy, chùi bụi màn hình khùng xong mới nhìn thấy là ... không thấy sao nào hết.

ảnh trên chụp khá tốt

haianh_zeee

bụi kô à, thấy sao đâu bạn. Làm mình chùi màn hình miết à. :))

Phải zoom max mới thấy được sao bạn ah . Đây mình khoanh chỗ zoom nè . Giờ mình lại tìm ra được có nhưng 3 sao trong ảnh cơ .Ảnh đầu chỗ zoom mình khoanh hơi nhỏ các bạn phóng to ảnh lên 1 tí nhé .

Đây là ảnh zoom sao ở trên phía bên phải :

Đây là ảnh zoom sao ở dưới phía bên phải :

Còn đây là sao cuối cùng mình tim thấy :

Thanks bạn vì để nhìn cái sao bạn nói mình cũng đã lau được cái màn hình rất sạch, lau xong sang trông khác hẳn^^, Cả nhà lau màn hình đê...... :D
Không hot nhưng đó là bức ảnh đẹp, kính 114 tự chế của chúng ta hiện tại chụp được như vậy không nhiều người đâu. Nhìn trực tiếp qua kính thì nét nhưng chụp được lại là cả 1 một vấn đề đấy. Mình cũng đã thử rất nhiều rồi mà chưa tấm nào được như vậy, haizzz!