Ảnh sao Mộc tối qua

Đêm đông lạnh lùng . Một mình với cả đống dụng cụ bên cạnh . Kính không có finder tìm sao Mộc khó đừng hỏi . Mà lại là mùa đông ở HN nữa chứ lạnh quá ....Ảnh em chụp sao Mộc tối qua . Chả biết để chế độ gì bây h . Anh em nào chuyên về cái này xin chỉ giáo tí :

Kính 115f1000 , máy canon ixus 110is , thị kính ploss 25mm . zoom quang 4x

Thêm shot mặt trăng đã phù phép bởi registax

Ah mọi người cho em hỏi cái hố ở trung tâm là hố gì nhỉ .

pmmagic

so biết ngày nào xuất hiện soa mộc vậy bạn?địng vị ở đâu hix hix ko biết nên ko co xem hôm qua.

dungbom

To pmmagic
Dùng phần mềm Stellarium mà xem đầy đủ các sao luôn. tối nay bạn nhin về phía đông thấy ngôi sao nào mà sáng nhất chính là sao mộc

so biết ngày nào xuất hiện soa mộc vậy bạn?địng vị ở đâu hix hix ko biết nên ko co xem hôm qua.
Anh nhìn thấy ngôi sao nào sáng nhất ban đêm ấy, mấy hôm nay sao Mộc ở khá gần Mặt Trăng, khoảng hơn 8 giờ thì sao Mộc cách Mặt Trăng hơn một nắm tay (Em nói có sai thì các anh chị sửa lại giùm cho em). Là thiên thể sáng thứ hai của bầu trời đêm, chỉ sau Mặt Trăng thôi. Chúc anh tìm được sao Mộc.

caophi

Mình không có dụng cụ để chụp sao, nhưng nếu chụp như bạn vodoitienboi thì cũng để cho vui thôi, chứ cũng không thấy được gì. Mình nghĩ nếu chụp sao mộc thì ít nhất phải thấy được các vệ tinh của nó (4 vệ tinh), hoặc nếu khá hơn có thể chụp được đường vân trên sao mộc :p.

Mình không có dụng cụ để chụp sao, nhưng nếu chụp như bạn vodoitienboi thì cũng để cho vui thôi, chứ cũng không thấy được gì. Mình nghĩ nếu chụp sao mộc thì ít nhất phải thấy được các vệ tinh của nó (4 vệ tinh), hoặc nếu khá hơn có thể chụp được đường vân trên sao mộc :p.
Nghe anh nói nghe dể quá nhỉ? :) Em cũng không rành về cái này, không biết các anh, chị khác nghĩ sao? Theo em thì để chụp sao Mộc mà thấy được cái vệ tinh của nó thì cần nhiều yếu tố: phải có một cái kính Thiên Văn tốt + máy chụp tốt + kĩ năng nữa..., em thì không rành về cái này nên có gì sai mong các anh chị chỉ bảo cho.

caophi

Nghe anh nói nghe dể quá nhỉ? :) Em cũng không rành về cái này, không biết các anh, chị khác nghĩ sao? Theo em thì để chụp sao Mộc mà thấy được cái vệ tinh của nó thì cần nhiều yếu tố: phải có một cái kính Thiên Văn tốt + máy chụp tốt + kĩ năng nữa..., em thì không rành về cái này nên có gì sai mong các anh chị chỉ bảo cho.
Bức ảnh này của một người quen (trên fb của Nguyễn Chí Dũng) chụp sao mộc thấy được các vệ tinh của nó, bức ảnh thứ 2 thấy đường lờ mờ đường vân của sao mộc. Ảnh chụp bằng kính thiên văn phản xạ 150mm tự ráp. Theo mình, chưa hẳn tác giả của những bức ảnh này có kính thiên văn tốt hay máy ảnh tốt, nhưng có thể bạn lalala nói đúng, anh ta có kỹ năng tốt.

lequangthuy

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
Bức ảnh này của một người quen (trên fb của Nguyễn Chí Dũng) chụp sao mộc thấy được các vệ tinh của nó, bức ảnh thứ 2 thấy đường lờ mờ đường vân của sao mộc. Ảnh chụp bằng kính thiên văn phản xạ 150mm tự ráp. Theo mình, chưa hẳn tác giả của những bức ảnh này có kính thiên văn tốt hay máy ảnh tốt, nhưng có thể bạn lalala nói đúng, anh ta có kỹ năng tốt.
Nguyễn chí Dũng là ai vậy ? Ảnh chụp rất tốt, nếu chụp bằng máy ảnh P&S. Anh cũng chỉ chụp được ảnh đến mức vậy thôi. Chính vì thế mà DSLR mới có đất dụng võ. Nhưng để chụp ảnh hành tinh thì nên dùng astrocam (chuyên nghiệp) hay webcam (nghiệp dư) sẽ có ảnh tốt hơn.

Nguyễn chí Dũng là ai vậy ? Ảnh chụp rất tốt, nếu chụp bằng máy ảnh P&S. Anh cũng chỉ chụp được ảnh đến mức vậy thôi. Chính vì thế mà DSLR mới có đất dụng võ. Nhưng để chụp ảnh hành tinh thì nên dùng astrocam (chuyên nghiệp) hay webcam (nghiệp dư) sẽ có ảnh tốt hơn.
đến bây h thì webcam vẫn là tốt nhất khi chụp ảnh thiên văn vì dễ xử lý qua registax nhất! webcam vạn tuế! :sm (32)::sm (32)::sm (32):

Da Nguyen Chi Dung la em day ah, tam anh do em chup bang may PnS anh ah, do ko co Laptop nen ko the dung Webcam dc anh ah
(mod thong cam minh online bang dt nen ko go dau dc )

caophi

Vậy là kính thiên văn có thể kết nối với PC hả các bro? :sm (80): Cho mình hỏi thêm, loại kính nào có thể kết nối với PC vậy?

Vậy là kính thiên văn có thể kết nối với PC hả các bro? :sm (80): Cho mình hỏi thêm, loại kính nào có thể kết nối với PC vậy?
kết nối với PC để chụp ảnh , quay phim thì loại kính nào cũng đc từ loại tự chế tới loại cao cấp cho dân pro, chủ yếu là có thiết bị thu nhận ảnh kết nối đc với PC như webcam, ccd.., còn điều khiển kính thiên văn bằng pc như robo thì...:sm (54):

registax đó bro . Webcam thì em có nhưng thị trường nó nhỏ quá mò mãi không tìm đc sao Mộc nên đành dùng máy ảnh kts

One more shot .

Tại sao nó cứ sáng choang như bóng đèn thế này . Em đã hạ xuống iso 80 rùi mà .
Hạ ISO xuống không thì chưa đủ đâu bạn ạh, nếu máy bạn điều chỉnh đc tốc độ chụp và độ mở ống kính thì cần phài chỉnh thêm, phải vừa chụp , vừa chỉnh thì mới có kết quả tốt

Nếu bạn muốn chụp thấy rõ đường vân sao Mộc thì phải chú ý mấy điềm sau :

Tốc độ chụp phải cao để tránh hình ảnh bị nhòe (từ 1/60s trở lên, tốt nhất là 1/80 - 1/100)

Tốc độ chụp cao đương nhiên hình ảnh sẽ bị tối do vậy bạn nên cố định ISO ở mức 200 hoặc 400 sau đó nếu hình ảnh quá sáng thì bạn tiếp tục điều chỉnh Độ mở ống kính để có hình ảnh ưng ý

Nhấn nút lấy nét sau đó giữ nguyên khoan chụp , điều chỉnh focus một lần nữa cho hình ảnh rõ hơn (không phải lúc nào máy ảnh cũng lấy nét đúng) và cuối cùng là ....Tách

Để chụp ra một tấm ưng ý mình chụp hơn 10 tấm mới lựa đc 1 tấm ưng ý đ1o bạn ạh

Bạn thử lại đi nhé