Ảnh mặt trăng lớn

hoavien

Hi all

trong một số phim, tớ thấy phim quay người đi dưới cảnh mặt trăng lớn, rất lớn.
Không rõ họ dùng kỹ sảo hoặc dùng kỹ thuật quay/chụp như thế nào để có cảnh đặc biệt như vậy? Dùng máy quay/chụp, chế độ như thế nào?
Thông thường, dù trăng tròn mới lên tớ chụp cũng không được như vậy.

tớ gửi kèm hình mẫu tương tự tìm trên net:

các bạn giúp tớ nhé

haianh_zeee

Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC
à, bạn có thể suy nghĩ tí xíu rằng: khi đứng ở khoảng cách xa hay một lần nào đó bạn xem trăng wa kính thiên văn bỗng dưng có con dơi bay wa, thật bất ngờ khi con dơi nhỏ xíu so với mặt trăng , vậy bây giờ bạn chuyển ống kính về một ngôi nhà mà mặt trăng đăng lấp ló sau đó, bạn sẽ thấy mặt trăgn bây giờ so với ngôi nhà là lớn rồi đó. Vậy suy ra rằng người ta kô dùng kĩ xảo gì cả mà người ta đứng rất sơi nơi ống kính ngắm tới để mặt trăng so với chỗ đó so to hơn bình thường

ORION

Moderator
à, bạn có thể suy nghĩ tí xíu rằng: khi đứng ở khoảng cách xa hay một lần nào đó bạn xem trăng wa kính thiên văn bỗng dưng có con dơi bay wa, thật bất ngờ khi con dơi nhỏ xíu so với mặt trăng , vậy bây giờ bạn chuyển ống kính về một ngôi nhà mà mặt trăng đăng lấp ló sau đó, bạn sẽ thấy mặt trăgn bây giờ so với ngôi nhà là lớn rồi đó. Vậy suy ra rằng người ta kô dùng kĩ xảo gì cả mà người ta đứng rất sơi nơi ống kính ngắm tới để mặt trăng so với chỗ đó so to hơn bình thường
Chính xác. Hiệu ứng khoảng cách thôi, trăng thì giữ nguyên, cảnh vật to nhỏ có thể thay đổi khi thay đổi khoảng cách. Nhưng đa số trong phim và một số anh thì ảnh mặt trăng được ghép :)

Trong mấy bộ phim đó, do muốn phim có chất lượng hơn nên người ta có thể ghép Mặt Trăng lớn hơn nhiều lần hoặc làm cho Những cảnh vật xung quanh nhỏ lại, vì thế ta thấy Mặt Trăng trong phim lớn hơn rất nhiều so với Mặt Trăng mà ta quan sát được ở ngoài

haianh_zeee

Còn thiếu một chi tiết nữa là các cảnh có mặt trăng thì phải đứng xa nơi đó và zoom lại mặt trăng làm sao cho ta thấy vật thể là nhỏ bé so với mặt trăng nhé

haianh_zeee

cứ thử đi anh, anh kô thử chỉ đoán thì sao bít, từ lúc mới bít chuyện đó đến giờ em đã thử vài lần rồi, tất cả đều như nhau, có người còn chụp nữa ghép sao đc

Marmystery

đó chắc chắn là ảnh ghép vì cho dù quay ở góc độ nào đi chăng nữa thì mặt trăng cũng không thể lớn đến thế!
thực tế đây là trong phim ghép ảnh sẽ dễ hơn là quay

khanhHAS

Moderator
cứ thử đi anh, anh kô thử chỉ đoán thì sao bít, từ lúc mới bít chuyện đó đến giờ em đã thử vài lần rồi, tất cả đều như nhau, có người còn chụp nữa ghép sao đc
ảnh to như thế thì anh nghĩ chỉ có thể là dùng kính thiên văn mơí đc!!! mà đã dùng kính thiên văn thì ko thể có ảnh dươí đất nưã!!! :))

Marmystery

ko thể là ảnh thật đc, phim ma`!
với lại nhìn xuống mặt nước ta thấy cả một vùng nước rộng sáng hẳn lên, bình thường trăng sáng lắm cũng ko đc như vậy

Không thể nào chụp như thế được =.="
Đó là ghép á! Này nhé, cái vị trí mặt trăng lúc này cũng như vị trí mấy cái vật kia cũng được xem gần như là ở một chỗ rồi. Tức là ở vô cực ấy.
Nếu bạn chụp mặt trăng to như thế thì vật ngoài cũng to hok kém đâu =.="
Tưởng tượng lại đi nào ^^

ORION

Moderator
Ai chẳng biết đó là ảnh ghép, nhìn là thấy chạy vòng chữ "GHÉP" rồi =)) nhưng chụp trăng to với vật không phải là bất khả thi :)

haianh_zeee

chán mấy anh ghê, em đã coi bít bao nhiêu lần rồi mà còn phản biện, anh MISS chưa coi đã đoán thì sao mà hình dung ra đc

ORION

Moderator
Không thể nào chụp như thế được =.="
Đó là ghép á! Này nhé, cái vị trí mặt trăng lúc này cũng như vị trí mấy cái vật kia cũng được xem gần như là ở một chỗ rồi. Tức là ở vô cực ấy.
Nếu bạn chụp mặt trăng to như thế thì vật ngoài cũng to hok kém đâu =.="
Tưởng tượng lại đi nào ^^
sao thế miss, thấy cũng bình thường mờ :-S . Nói chung là vẫn có thể chụp mặt trăng to so với cảnh bằng mẹo chụp (quay) zoom và lợi dụng khoảng cách. Cái khó là ánh sáng, ống zoom cỡ nào, chất lượng ảnh sau khi crop, điều kiện thời gian và không gian chụp, thời tiết ... tùm lum ;))

Nhưng trên phim và hình có những góc nhìn là biết xạo :sm (33):

Vẽ đại cái ảnh, nhân vật đứng xa - gần, nếu crop theo khung màu đỏ thì có phải mặt trăng đã to hơn đứng gần không :)

kyanh

sao thế miss, thấy cũng bình thường mờ :-S . Nói chung là vẫn có thể chụp mặt trăng to so với cảnh bằng mẹo chụp (quay) zoom và lợi dụng khoảng cách. Cái khó là ánh sáng, ống zoom cỡ nào, chất lượng ảnh sau khi crop, điều kiện thời gian và không gian chụp, thời tiết ... tùm lum ;))

Nhưng trên phim và hình có những góc nhìn là biết xạo :sm (33):

Vẽ đại cái ảnh, nhân vật đứng xa - gần, nếu crop theo khung màu đỏ thì có phải mặt trăng đã to hơn đứng gần không :)
ủng hộ bạn Orion & bạn Haianh_zeee bằng tấm hình gắp từ topic cũ ngay trong box này (Tóm lấy Mặt Trăng ^_^ của nhatha4884):

MISS gì ở đây =.="
Ừhhmm.... biết rầu, nhưng có một điều kiện ở đây là vật ở trong cũng phải ở xa, rất xa để nó nhỏ hơn mặt trăng và tất nhiên là nó gần cái hình ảnh chị Hằng.Đó là không gian.
Còn 2 cái hình ở đầu 2pic là ghép mà trời, đố bác nào chụp được vậy hermex nuôi cơm cả đời luôn ;))