Trở lại   Cộng đồng Thiên Văn Việt Nam | Diễn đàn HAAC > Thảo luận kiến thức > Ý tưởng mới

Ý tưởng mới Góc dành cho các Einstein, Newton của Việt Nam

THÔNG TIN MỚI NHẤT
Online Status Admin|

Tạp chí Thiên văn
Viễn Thiên - số thứ 2

[Cửa hàng HAAC]
Dụng cụ - Linh kiện Thiên văn

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 21-01-2011   #1
thanhthuy_PAAC
Thành viên HAAC

Cám ơn: 129
Được cám ơn 156 lần trong 59 bài viết
thanhthuy_PAAC Đang đóng góp cho diễn đàn
Liệu kim cương có thể bị đập vỡ

Mình đưa ra một thí nghiêm tưởng tượng thế này nhé (vì không có kinh phí nên đành tưởng tượng)
Lấy một viên kim cương to bằng hạt đậu,cố định lên một cái đe bằng thép tốt,lấy một cái búa tạ cũng bằng thép tốt. Dùng búa đập mạnh hết sức vào viên kim cương, dùng máy càng tốt.Hỏi thử xem viên kim cương có bị bể nát hay không,hay là chiếc búa và cái đe bị thủng 1 lỗ???

Nếu như trước đây có người hỏi mình câu này,mình sẽ trả lời không suy nghĩ là viên kim cương sẽ không thể bị vỡ,vì kim cương là cứng nhất rồi.Nhưng mà, gần đây mình đã phải nghi ngờ câu trả lời đó.Nhờ các bác cho ý kiến cái
thanhthuy_PAAC is offline  
Cũ 21-01-2011   #2
thanhthuy_PAAC
Thành viên HAAC

Ðề: liệu kim cương có thể bị đập vỡ

Trước tiên ta định nghĩa về độ cứng cái đã: độ cứng mà chúng ta thường nói đến được đo bằng 1 thang đọ cứng,được gọi là thang Mohs

Thang độ cứng Mohs đặc trưng cho tính chất chống lại vết trầy xước trên những khoáng vật khác nhau dựa trên tính chất: khoáng vật có độ cứng lớn hơn sẽ làm trầy khoáng vật có độ cứng nhỏ hơn. Nó được nhà khoáng vật học người Đức Fridrich Mohs đưa ra vào năm 1812 và là một trong những thang đo độ cứng trong khoa học.
Mohs dựa trên mười loại khoáng vật đã có sẵn, ngoại trừ kim cương. Đô cứng của vật liệu được đo bằng cách tìm hai loại vật liệu mà nó có thể làm trầy được và bị làm trầy. Ví dụ: nếu một vật liệu nào đó bị apatit (có độ cứng là 5) làm trầy xước nhưng không bị làm trầy bởi đá flourit (có độ cứng là 4), thì độ cứng trong thang Mohs sẽ là 4,5.
Thang đo độ cứng Mohs là một thang độ cứng tương đối. Nếu như corundum (độ cứng là 9) chỉ có độ cứng gấp đôi topat (độ cứng là 8) thì kim cương (độ cứng là 10) lại có độ cứng gấp 4 lần corundum

Theo như thang độ cứng Mohs, móng tay có độ cứng là 2.5, đồng xu bằng đồng có độ cứng 3.5; một lưỡi dao là 5.5; thủy tinh cửa sổ là 5.5, một thanh thép là 6.5. Sử dụng những vật liệu có độ cứng đã được biết trước sẽ cho chúng ta biết chính xác vị trí của vật liệu trên thang đo Mohs.

nguồn: wikipedia

Như chúng ta thấy,một vật cứng hơn vật khác có nghĩa là vật đó có thể gây xước trên bề mặt vật kia.Ngược lại,một vật mềm hơn sẽ không thể làm xước bề mặt vật cứng hơn.Nhưng chúng có thể đập vỡ vật kia không??Tức cái búa có thể đập bể viên kim cương không? Cái đó thì mình vẫn chưa dám chắc.
Nhưng chúng ta có thể thấy là mặc dù tay chúng ta có độ cứng thấp hơn mấy viên gạch (vì dùng tay không thể làm xước gạch được) nhưng mấy ông võ sĩ vẫn đập vỡ gạch bình thường .Vậy rốt cục sẽ như thế nào?

các bạn cho ý kiến xem

thay đổi nội dung bởi: thanhthuy_PAAC, 21-01-2011 lúc 09:28 PM
Cũ 21-01-2011   #3
Chincat
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 65
Được cám ơn 235 lần trong 94 bài viết
Chincat Đang đóng góp cho diễn đàn
Ðề: Liệu kim cương có thể bị đập vỡ

Kim cương là vật liệu cứng nhất nhưng tính cứng là để chỉ khả năng "chống xước" là chính.
Thực tế người ta vẫn nghiền kim cương thành bột trong cối thép. Bột kim cương dùng để mài bóng các hạt kim cương lớn hơn.
Câu trả lời: lực đủ mạnh thì kim cương sẽ vỡ và búa sẽ bị lõm.
Chincat is offline  
Cũ 21-01-2011   #4
cong_chua_ech
Thành viên HAAC

Cám ơn: 0
Được cám ơn 231 lần trong 134 bài viết
cong_chua_ech Đang đóng góp cho diễn đàn

Nói về cái ví dụ dùng tay chặt gạch của em: em so sánh vậy là ko chính xác rồi. Làm xước gạch là em dùng móng tay còn chặt gạch là dùng lực tác dụng qua xương tay. Cho nên ko thể nói tại sao tay ko làm xước gạch được mà có thể làm vỡ gạch.

Tiếp, cần phải phân biệt độ cứng và độ bền của vật liệu:
Độ cứng là khả năng chống lại sự biến dạng của vật liệu. Còn độ bền là khả năng chịu sự tác dụng của ngoại lực mà ko bị phá hủy.
Kim cương cứng nhưng giòn nên có thể bị phá hủy. Nhất là khi cấu trúc của viên kim cương có chứa khuyết tật sẽ làm khả năng chịu lực giảm đi.
cong_chua_ech is offline  
Có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến cong_chua_ech cho bài viết hữu ích này.
anakin323 (23-01-2011), Doremon1998 (15-09-2011)
Cũ 21-01-2011   #5
thanhthuy_PAAC
Thành viên HAAC

Trích:
Nguyên văn bởi cong_chua_ech Xem bài viết
Nói về cái ví dụ dùng tay chặt gạch của em: em so sánh vậy là ko chính xác rồi. Làm xước gạch là em dùng móng tay còn chặt gạch là dùng lực tác dụng qua xương tay. Cho nên ko thể nói tại sao tay ko làm xước gạch được mà có thể làm vỡ gạch.
em có nói là dùng móng tay để làm xước gạch đâu,mình có thể dùng da thịt thôi mà.Em nói vậy chỉ để minh họa cho ý kiến mình mà thôi
Cũ 21-01-2011   #6
hanniball
Thành viên HAAC

Cám ơn: 1,299
Được cám ơn 161 lần trong 90 bài viết
hanniball Đang đóng góp cho diễn đàn

Chết nhá vào phải tay thạc sĩ về vật liệu rồi. Cái gì cũng có giới hạn của nó nên nếu lực đủ lớn thì tất nhiên có thể rồi bạn.
Cũ 21-01-2011   #7
cong_chua_ech
Thành viên HAAC

Cám ơn: 0
Được cám ơn 231 lần trong 134 bài viết
cong_chua_ech Đang đóng góp cho diễn đàn

Trích:
Nguyên văn bởi thanhthuy_PAAC Xem bài viết
em có nói là dùng móng tay để làm xước gạch đâu,mình có thể dùng da thịt thôi mà.Em nói vậy chỉ để minh họa cho ý kiến mình mà thôi
Vậy cũng cãi lại đc nữa . Vậy da thịt hay móng tay của em có cứng hơn xương của em ko?
cong_chua_ech is offline  
Cũ 21-01-2011   #8
thanhthuy_PAAC
Thành viên HAAC

Trích:
Nguyên văn bởi cong_chua_ech Xem bài viết
Vậy cũng cãi lại đc nữa . Vậy da thịt hay móng tay của em có cứng hơn xương của em ko?
trời,xương chỉ là gián tiếp thôi,trực tiếp tiếp xúc là da thịt mình mà,bây giờ chị lấy que sắt bọc xốp lại xem,rồi vạch thử lên gạch,xem nó có xước ko
Cũ 21-01-2011   #9
thanhthuy_PAAC
Thành viên HAAC

Trích:
Nguyên văn bởi hanniball Xem bài viết
Chết nhá vào phải tay thạc sĩ về vật liệu rồi. Cái gì cũng có giới hạn của nó nên nếu lực đủ lớn thì tất nhiên có thể rồi bạn.
dĩ nhiên là vậy,nhưng ý mình là thép có đủ độ cứng để tác dụng 1 lực lớn lên kim cương ko áh,giả sử dùng đất sét thì ko thể,dù mình có tác dụng lực lớn bao nhiêu
Cũ 21-01-2011   #10
votientung
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 57
Được cám ơn 38 lần trong 22 bài viết
votientung Đang đóng góp cho diễn đàn

cái này cũng hên xui, tùy vào góc với cái vật đập kim cương nữa Cái này thì chưa được thử, nhưng mấy cái máy khoan, có mũi kim cương đôi khi cũng bị bể như thường...

----------------------
Tên: Tùng (hoặc Hoàng) - 1984
Nick Y!M: langthangvacodon
Di Động: 01642 301 498
votientung is offline  
Ðề tài đã khoá

Bookmarks

Khung soạn thảo công thức Toán, Lý, Hóa ...

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn